Nông Hồng Nhung

Tư vấn về tội đánh bạc mà chưa được xóa án tích về tội khác

Yêu cầu tư vấn: Bố cháu bị bắt vì tội đánh bạc, cùng với 8 người khác. Tại chiếu bạc, công an thu giữ được 4.080.000VNĐ. Trước đó, bố cháu đã có một tiền án vì tội cố ý gây thương tích, vì hiện tại chưa được xóa án tích. Theo như cáo trạng của VKS thì do có rượu, nên bố cháu đã tới rủ 2 người khác đánh bài và 2 người đó lại gọi thêm 5 người nữa đến để tổ chức đánh bài. Vậy, luật sư cho cháu hỏi như bố cháu bị phạt tù bao nhiêu?
Tư vấn về tội đánh bạc mà chưa được xóa án tích về tội khác
Tư vấn về tội đánh bạc
 

Trả lời: Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi cần tư vấn tới Công ty Luật Minh Gia, với thắc mắc của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Điều 321 Bộ luật hình sự 2015 (sửa đổi, bổ sung 2017) quy định về tội đánh bạc như sau:

“1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

…”

Căn cứ theo quy định này, hành vi đánh bạc sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự khi số tài sản dùng để đánh bạc có giá trị từ 5.000.000 đồng trở lên hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính hoặc bị xử lý hình sự về hành vi đánh bạc hoặc hành vi tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc và chưa được xóa án tích.

Do vậy, với trường hợp của bạn bố bạn đánh bạc với số tiền 4.080.000 đồng, đồng thời cũng chưa từng bị xử phạt vi phạm hành chính và chưa bị kết án về tội này do đó chưa đủ căn cứ để truy cứu trách nhiệm hình sự với bố bạn.

Trong trường hợp này, bố bạn sẽ bị xử lý vi phạm hành chính về hành vi rủ rê, lôi kéo, tụ tập người khác để đánh bạc trái phép theo quy định tại điểm a Khoản 4 Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP với mức phạt từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng.

Trân trọng!

Phòng luật sư tư vấn – Công ty Luật Minh Gia

Đừng lãng phí thời gian vì vướng mắc, hãy để Luật Minh Gia giải quyết vấn đề của bạn!

Tư vấn miễn phí