Vũ Thị Thảo

Tư vấn về tội cố ý gây thương tích, tổn hại sức khỏe cho người khác

E chào luật sư. Chuyện là thế này, em có 1 ông anh họ ngày trước nghiện ma túy, giờ thì dùng ma túy đá và suốt ngày rượu chè xong về đánh chửi anh trai và mẹ, chửi bới luôn cả họ hàng nội ngoại .

Có 1 hôm ông ý đi uống rượu về  do vay tiền của chú ruột em nên chú ý có hỏi đòi, ông ý không những không trả mà còn lấy điếu cày đạp chú em 1 phát vào đầu và chảy rất nhiều máu, xong còn chửi ông bà nội em, ( ông nội em và ông ngoại ông ý là anh em ruột 2 ông đều đã mất ). Đúng lúc ý chú rể em về chú rể can ngăn nhưng không được, lại còn quay lại chửi bới rất hỗn láo với chú rể em, chửi bố mẹ chú ý, xong chú ý có đuổi theo định đánh. Nhưng chưa kịp đánh thì ông này chạy bị ngã vỡ quai hàm (trong người có uống rượu và có chất ma túy đá ) phải vào viện. Lúc đầu gia đình ông ý nói chuyện với gia đình chú rể em là giải quyết theo tình cảm họ hàng cùng nhau chung tiền vào chữa trị cho ông ý, và bên nhà chú rể e đồng ý và có ý muốn trả hết viện phí đến khi ra viện. Sau khi ra viện lần đầu ( vì còn đi lần nữa để tháo đinh 8 tháng sau) chú rể em có đưa cho 13 triệu và hứa sẽ đưa đi viện tháo đinh, nhưng được 1 thời gian gia đình ông ý muốn chú em đưa với 1 số tiền theo nhà ông ý quy định và không đồng ý cho chú rể em lần sau đưa đi viện tháo đinh và dọa nếu không đưa sẽ đưa ra pháp luật. Vậy nếu đưa ra pháp luật chú em bị hình phạt như thế nào ? Em rất mong luật sư hồi âm sớm nhất có thể ạ, vì gia đình chú em đang rất hoang mang , ( chú em rất hiền và chưa bao giờ đánh nhau với ai , chưa có tiền án tiền sự , còn ông anh kia rất nhiều rồi , đã từng đi cải tạo cai nghiện, và giờ về suốt ngày đánh đập chửi bới gia đình làng xóm ( à còn về phần chú ruột e bị đánh vào đầu và có đi viện khâu nhưng không hề kiện hay đòi bồi thường gì  vì nghĩ tình nghĩa họ hàng nhưng họ không biết nghĩ còn làm khó chú rể e ). Thương tích ông anh kia là 13% ạ

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật Minh Gia. Trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Căn cứ Điều 134 Bộ Luật hình sự năm 2015 (sửa đổi, bổ sung năm 2017) quy định về tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác như sau:

“Điều 134. Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác

1. Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

a) Dùng vũ khí, vật liệu nổ, hung khí nguy hiểm hoặc thủ đoạn có khả năng gây nguy hại cho nhiều người;

b) Dùng a-xít nguy hiểm hoặc hóa chất nguy hiểm;

c) Đối với người dưới 16 tuổi, phụ nữ mà biết là có thai, người già yếu, ốm đau hoặc người khác không có khả năng tự vệ;

d) Đối với ông, bà, cha, mẹ, thầy giáo, cô giáo của mình, người nuôi dưỡng, chữa bệnh cho mình;

đ) Có tổ chức;

e) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

g) Trong thời gian đang bị giữ, tạm giữ, tạm giam, đang chấp hành án phạt tù, đang chấp hành biện pháp tư pháp giáo dục tại trường giáo dưỡng hoặc đang chấp hành biện pháp xử lý vi phạm hành chính đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc, đưa vào trường giáo dưỡng hoặc đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc;

h) Thuê gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác hoặc gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác do được thuê;

i) Có tính chất côn đồ;

k) Đối với người đang thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 06 năm:

a) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%;

b) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người trở lên mà tỷ lệ tổn thương cơ thể của mỗi người từ 11% đến 30%;

c) Phạm tội 02 lần trở lên;

d) Tái phạm nguy hiểm;

đ) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 11% đến 30% nhưng thuộc một trong các trường hợp quy định tại các điểm từ điểm a đến điểm k khoản 1 Điều này.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 05 năm đến 10 năm:

a) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên, nếu không thuộc trường hợp quy định tại điểm b khoản 4 Điều này;

b) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người trở lên mà tỷ lệ tổn thương cơ thể của mỗi người từ 31% đến 60%;

c) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60% nhưng thuộc một trong các trường hợp quy định tại các điểm từ điểm a đến điểm k khoản 1 Điều này;

d) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người trở lên mà tỷ lệ tổn thương cơ thể của mỗi người từ 11% đến 30% nhưng thuộc một trong các trường hợp quy định tại các điểm từ điểm a đến điểm k khoản 1 Điều này.

...”.

Để cấu thành tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại sức khỏe của người khác phải căn cứ vào hậu quả của hành vi. Ở đây chú rể bạn có mục đích muốn gây thương tích tuy nhiên chú bạn lại chưa có hành vi trực tiếp dẫn đến hậu quả, nghĩa là không có mối quan hệ nhân quả giữa hành vi của chú bạn và hậu quả thương tích của người kia. Nên hành vi của chú bạn không có đủ căn cứ để cấu thành tội phạm. Do đó chú bạn sẽ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Ngược lại, chú ruột của bạn bị người kia đánh gây ra thương tích. Nếu có kết quả xét nghiệm kết luận chú bạn có tỷ lệ thương tật trên 11% thì hoàn toàn có thể kiện người kia về tội cố ý gây thương tích hoặc tổn hại sức khỏe của người khác.

Trân trọng!

Trịnh Hoa - Công ty Luật Minh Gia

Đừng lãng phí thời gian vì vướng mắc, hãy để Luật Minh Gia giải quyết vấn đề của bạn!

Tư vấn miễn phí