Tuấn Luật sư

Tư vấn về quyết định hình phạt đối với tội trộm cắp tài sản

Chào luật sư, tôi muốn hỏi: Gia đình tôi có người thân trộm cắp tài sản công ty là 15 triệu đồng và bị bắt, gia đình tôi đã tự nguyện bồi thường cho công ty và công ty đã viết đơn bãi nại. Gia đình tôi cũng có người thân là người có công cách mạng và bản thân người phạm tội cũng đang là sinh viên. Xin hỏi luật sư người thân tôi có thể nhận mức an nào, có bị tù giam không? Xin cảm ơn luật sư nhiều!

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi yêu cầu tư vấn tới công ty Luật Minh Gia, trường hợp này chúng tôi tư vấn cho bạn như sau:

Về trường hợp người bị hại rút yêu cầu khởi tố:

Điều 155 Bộ luật tố tụng hình sự năm 2015 quy địnhkhởi tố vụ án hình sự theo yêu cầu của người bị hạinhư sau:

“1. Chỉ được khởi tố vụ án hình sự về tội phạm quy định tại khoản 1 các điều 134, 135, 136, 138, 139, 141, 143, 155, 156 và 226 của Bộ luật hình sự khi có yêu cầu của bị hại hoặc người đại diện của bị hại là người dưới 18 tuổi, người có nhược điểm về tâm thần hoặc thể chất hoặc đã chết.

…”

Tuy nhiên, người thân của bạn phạm tội trộm cắp tài sản theo quy định tại Điều 173 Bộ luật hình sự 2015 (sửa đổi, bổ sung 2017), do vậy dù người bị hại đã rút yêu cầu khởi tố, vụ án vẫn được khởi tố và người phạm tội vẫn bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Về quyết định hình phạt:

Điều 173 Bộ Luật hình sự 2015 (sửa đổi, bổ sung 2017) quy định về tội trộm cắp tài sản như sau:

“1. Người nào trộm cắp tài sản của người khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 2.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

a) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi chiếm đoạt tài sản mà còn vi phạm;

b) Đã bị kết án về tội này hoặc về một trong các tội quy định tại các điều 168, 169, 170, 171, 172, 174, 175 và 290 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm;

…”

Theo đó, người phạm tội trộm cắp tài sản tùy theo mức độ vi phạm, thái độ thành khẩn và nhân thân người phạm tội có thể bị áp dụng mức phạt là phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 6 tháng đến 3 năm.

Trong trường hợp bị tòa quyết định hình phạt tù thì căn cứ theo Điều 2 Nghị quyết số 02/2018/NQ-HĐTP, nếu người phạm tội có nhân thân tốt, có từ 2 tình tiết giảm nhẹ trở lên, không có tình tiết tăng nặng trách nhiệm hình sự, có nơi cư trú rõ ràng và có khả năng tự cải tạo thì có thể được hưởng án treo theo quy định của pháp luật.

Trân trọng.
Luật Gia: Nguyễn Mỵ - Công ty Luật Minh Gia.
 
 

Hotline: 1900.6169