LS Nguyễn Thùy Dương

Tư vấn về hành vi đánh bạc

Đánh bạc là hành vi vi phạm pháp luật nên người nào thực hiện hành vi đánh bạc bị xử lý theo quy định pháp luật. Vậy, pháp luật quy định như thế nào về hành vi đánh bạc? Các chế tài đối với người thực hiện hành vi đánh bạc? Công ty Luật TNHH Minh Gia tư vấn như sau:

1. Luật sư tư vấn về pháp luật hình sự

Hành vi đánh bạc trái pháp luật là hành vi đánh bạc của cá nhân được thực hiện dưới bất cứ hình thức nào thua bằng tiền hoặc hiện vật. Đây là hành vi pháp luật cấm nên việc các cá nhân thực hiện hành vi này bị xử lý bởi các chế tài theo quy định pháp luật. Hiện nay, với hành vi đánh bạc, người thực hiện hành vi này có thể bị xử lý vi phạm hành chính hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự. Để tìm hiểu rõ quy định pháp luật về hành vi đánh bạc cũng như các chế tài đối với hành vi trên, bạn có thể liên hệ với chúng tôi thông qua hình thức gửi Email tư vấn hoặc liên hệ qua tổng đài 1900.6169 để được hỗ trợ tư vấn.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo tình huống dưới đây để hiểu rõ hơn về hành vi đánh bạc.

2. Tư vấn về hành vi đánh bạc

Câu hỏi: Tôi có một người em bị bắt và tạm giam 20 ngày rồi về tội đánh bạc cụ thể là sóc đĩa. Số tiền thu đươc ở chiếu bạc là 2 triệu 300 nghìn, số người tham gia đánh bạc là 15 người, mà em tôi là phạm tội lần đầu chưa có tiền án ,tiền sự. Tôi muốn hỏi trường hợp của em tôi có bị tù giam không?

Trả lời tư vấn: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi, bổ sung 2017 quy định về tội đánh bạc như sau:

“Điều 321. Tội đánh bạc

1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

d) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.”

Như vậy, theo quy định trên thì em bạn đánh bạc với số tiền thu được là 2 triệu 300 nghìn chưa đủ căn cứ để cấu thành tội đánh bạc theo Điều luật nêu trên. Do đó sẽ không đặt ra vấn đề truy cứu trách nhiệm hình sựtrong trường hợp này.

Tuy nhiên, hành vi đánh bạc có thể bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP:

“Điều 26. Hành vi đánh bạc trái phép

1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi mua các số lô, số đề.

2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi đánh bạc sau đây:

a) Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế hoặc các hình thức khác mà được, thua bằng tiền, hiện vật;

b) Đánh bạc bằng máy, trò chơi điện tử trái phép;

c) Cá cược bằng tiền hoặc dưới các hình thức khác trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí, các hoạt động khác;

d) Bán bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề.

...”

Đừng lãng phí thời gian vì vướng mắc, hãy để Luật Minh Gia giải quyết vấn đề của bạn!

Tư vấn miễn phí