1. Trang chủ
  2.  › 
  3. Hỏi đáp pháp luật
  4.  › 
  5. Hỏi đáp Hình sự
  • Tư vấn về hành vi cố ý gây thương tích

    • 11/03/2019
    • Luật sư Dương Châm
    • Anh trai em có đánh nhau với ông hàng xóm và đã gây thương tích chảy máu đầu, đứt vành tai khâu 5 mũi, chỉ vì lý do ông hàng xóm chèo lên dỡ mái tôn là chìa sang nhà ông ý, nhưng địa chính đã xác nhận là không lên ông ý cố tình dỡ đã sảy ra đánh nhau. gây thương tích như trên, gia đình em đã thăm hỏi. Vậy em hỏi việc rảy ra như vậy thì có bị tội gì không, bị tội thì vào khung hình phạt nào, và có cách nào làm giảm tội không? Rất mong nhận được câu trả lời tư vấn từ phía luật sư.

    Tư vấn về hành vi cố ý gây thương tích
    (Ảnh minh họa)


    Câu hỏi tư vấn:

    Anh trai em có đánh nhau với ông hàng xóm và đã gây thương tích chảy máu đầu, đứt vành tai khâu 5 mũi, chỉ vì lý do ông hàng xóm chèo lên dỡ mái tôn là chìa sang nhà ông ý, nhưng địa chính đã xác nhận là không lên ông ý cố tình dỡ đã sảy ra đánh nhau. gây thương tích như trên, gia đình em đã thăm hỏi. Vậy em hỏi việc rảy ra như vậy thì có bị tội gì không, bị tội thì vào khung hình phạt nào, và có cách nào làm giảm tội không? Rất mong nhận được câu trả lời tư vấn từ phía luật sư.
     

    Trả lời tư vấn: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

    Căn cứ thông tin bạn cung cấp, có thể thấy hành vi của anh trai bạn có dấu hiệu của tội cố ý gây thương tích theo quy định tại Điều 134 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi, bổ sung 2017:

    “Điều 134. Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác

    1. Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

    a) Dùng vũ khí, vật liệu nổ, hung khí nguy hiểm hoặc thủ đoạn có khả năng gây nguy hại cho nhiều người;

    b) Dùng a-xít nguy hiểm hoặc hóa chất nguy hiểm;

    c) Đối với người dưới 16 tuổi, phụ nữ mà biết là có thai, người già yếu, ốm đau hoặc người khác không có khả năng tự vệ;

    ...”

    Như vậy, anh bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự căn cứ và mức độ tổn thương cơ thể của nạn nhân hoặc hung khí, vũ khí sử dụng trong quá trình phạm tội.

    Trường hợp không đủ yếu tố cấu thành tội phạm, anh bạn có thể bị xử phạt vi phạm hành chính theo Khoản 2 Điều 5 Nghị định 167/2013/NĐ-CP:

    “Điều 5. Vi phạm quy định về trật tự công cộng

    ...

    2. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

    a) Đánh nhau hoặc xúi giục người khác đánh nhau;

    ...”

    Ngoài ra, anh trai bạn còn phải thực hiện nghĩa vụ bồi thường thiệt hại ngoài hợp đồng cho người bị hại theo quy định tại Điều 590 Bộ luật Dân sự 2015:

    “Điều 590. Thiệt hại do sức khỏe bị xâm phạm

    1. Thiệt hại do sức khỏe bị xâm phạm bao gồm:

    a) Chi phí hợp lý cho việc cứu chữa, bồi dưỡng, phục hồi sức khỏe và chức năng bị mất, bị giảm sút của người bị thiệt hại;

    b) Thu nhập thực tế bị mất hoặc bị giảm sút của người bị thiệt hại; nếu thu nhập thực tế của người bị thiệt hại không ổn định và không thể xác định được thì áp dụng mức thu nhập trung bình của lao động cùng loại;

    c) Chi phí hợp lý và phần thu nhập thực tế bị mất của người chăm sóc người bị thiệt hại trong thời gian điều trị; nếu người bị thiệt hại mất khả năng lao động và cần phải có người thường xuyên chăm sóc thì thiệt hại bao gồm cả chi phí hợp lý cho việc chăm sóc người bị thiệt hại;

    d) Thiệt hại khác do luật quy định.

    2. Người chịu trách nhiệm bồi thường trong trường hợp sức khỏe của người khác bị xâm phạm phải bồi thường thiệt hại theo quy định tại khoản 1 Điều này và một khoản tiền khác để bù đắp tổn thất về tinh thần mà người đó gánh chịu. Mức bồi thường bù đắp tổn thất về tinh thần do các bên thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì mức tối đa cho một người có sức khỏe bị xâm phạm không quá năm mươi lần mức lương cơ sở do Nhà nước quy định.”

    Trân trọng!

    Phòng luật sư tư vấn - Công ty Luật Minh Gia

Bài viết nổi bật

Tư vấn pháp luật miễn phí

Gọi: 1900 6169