Luật sư Trần Khánh Thương

Tư vấn trường hợp nhận lại tài sản do bị cướp thế nào?

Tôi bị giật túi xách (trong đó có 1 chiếc điện thoại trị giá 8 triệu đồng). Tên cướp giật bị 1 nam thanh niên đuổi theo bắt được. Trong quá trình truy đuổi, tên cướp giật có khai túi của tui bị rớt nên không kiếm lại được (mất điện thoại). Khi về trụ sở công an, hắn đã nhận tội của mình.

Với trường hợp của tôi, đã làm hồ sơ trên phường có người làm chứng và kẻ phạm tội đã nhận tội thì khi nào tôi sẽ nhận được đền bù ?

Tôi xin cám ơn !
 

Tư vấn trường hợp nhận lại tài sản do bị cướp thế nào?

Trách nhiệm bồi thường khi phạm tội cướp giật (ảnh minh họa)
 

Trả lời: Chào bạn! trường hợp của bạn, chúng tôi trả lời như sau:


Thứ nhất, trách nhiệm hình sự về tội cướp giật tài sản được quy định tại Điều 136 BLHS 1999 (sửa đổi, bổ sung năm 2009):
 
 

Điều 171. Tội cướp giật tài sản

1. Người nào cướp giật tài sản của người khác, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:

a. Chiếm đoạt tài sản trị giá từ 50.000.000 đồng đến dưới 200.000.000 đồng;

...

5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng.

Theo đó, người phạm tội tùy vào mức độ sẽ bị áp dụng hình phạt tù và còn có thể bị áp dụng hình phạt tiền.

Thứ hai, về trách nhiệm bồi thường thiệt hại. BLDS 2005 quy định về trách nhiệm bồi thường thiệt hại ngoài hợp đồng như sau:

“Người nào có hành vi xâm phạm tính mạng, sức khỏe, danh dự, nhân phẩm, uy tín, tài sản, quyền, lợi ích hợp pháp khác của người khác mà gây thiệt hại thì phải bồi thường, trừ trường hợp Bộ luật này, luật khác có liên quan quy định khác “(khoản 1 Điều 584 BLDS 2015)
 
 

“Thiệt hại thực tế phải được bồi thường toàn bộ và kịp thời. Các bên có thể thỏa thuận về mức bồi thường, hình thức bồi thường bằng tiền, bằng hiện vật hoặc thực hiện một công việc, phương thức bồi thường một lần hoặc nhiều lần, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác” (khoản 1 Điều 585 BLDS 2015)
 

Trường hợp trên, người phạm tội do lỗi cố ý đã xâm phạm đến tài sản của bạn nên có nghĩa vụ phải bồi thường thiệt hại cho người bị hại là bạn.
 

Khi quyền, lợi ích về tài sản bị xâm phạm, bạn có thể yêu cầu bồi thường thiệt hại. Thời hiệu khởi kiện yêu cầu bồi thường thiệt hại là 03 năm, kể từ ngày người có quyền yêu cầu biết hoặc phải biết quyền, lợi ích hợp pháp của mình bị xâm phạm.

Trân trọng!
Luật gia: Trần Thị Thương – Công ty Luật Minh Gia

Tham khảo dịch vụ pháp lý liên quan
>>  Tư vấn pháp luật miễn phí qua Email
>>  Dịch vụ luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp
>>  Dịch vụ luật sư tham gia tố tụng tại tòa án
>>  Dịch vụ luật sư đại diện giải quyết tranh chấp

Để giải quyết nhanh nhất vấn đề của bạn, hãy liên hệ

Tư vấn miễn phí