Nguyễn Đức Minh Hiếu

Tư vấn trách nhiệm phát sinh khi gây thương tích cho người khác

Anh trai em được thằng em họ mời vào ăn liên hoan nó đi làm đến tối thì anh,em nhà em họ em xích mích nhau anh trai em vào ngăn nhưng bị em anh nó đánh lại. anh trai em tức quá định về vừa ra ngoài bậc thang thì gặp chú họ nhà em

chú cứ nghĩ là anh trai em làm loạn mà chú em còn uống rượu từ sáng nên nói nhưng câu xúc phạm tới bố em và mẹ em mà bố em lại mất lâu rồi . nhưng anh trai em không nói gì định về thì chú em kéo tay lại định đánh anh trai em nhưng không may cả hai chú cháu bị ngã xuống đất anh em chỉ đau nhẹ còn chú em đi viện và khâu 5 mũi hiện giờ vẫn nằm viện . vậy luật sư cho em hỏi nếu chú em kiện anh trai em thì anh trai em có bị sao không gia đình em phải bồi thường không ? mà trong khi đó chú em cũng là người có lỗi.

TRẢ LỜI: Chào bạn! Cảm ơn câu hỏi mà bạn đã gửi về cho Luật Minh Gia. Trường hợp của anh trai bạn, chúng tôi xin trả lời như sau:


Đầu tiên, phải xác định anh trai bạn có lỗi trong việc gây ra thương tích cho chú bạn hay không? Nếu anh bạn không có lỗi thì hoàn toàn không phải chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại và cũng không phải chịu trách nhiệm hình sự.
 
Trường hợp anh bạn có lỗi, còn phải dựa trên kết quả giám định tỉ lệ thương tật của chú bạn để xác định trách nhiệm của anh bạn như sau:
Theo quy định tại Điều 134, Bộ luật hình sự 2015 ( sửa đổi, bổ sung năm 2017): Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khoẻ của  người khác:
 
Điều 134. Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác41

 

1. Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

 

a) Dùng vũ khí, vật liệu nổ, hung khí nguy hiểm hoặc thủ đoạn có khả năng gây nguy hại cho nhiều người;

 

b) Dùng a-xít nguy hiểm hoặc hóa chất nguy hiểm;

 

c) Đối với người dưới 16 tuổi, phụ nữ mà biết là có thai, người già yếu, ốm đau hoặc người khác không có khả năng tự vệ;

 

d) Đối với ông, bà, cha, mẹ, thầy giáo, cô giáo của mình, người nuôi dưỡng, chữa bệnh cho mình;

 

đ) Có tổ chức;

 

e) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

 

g) Trong thời gian đang bị giữ, tạm giữ, tạm giam, đang chấp hành án phạt tù, đang chấp hành biện pháp tư pháp giáo dục tại trường giáo dưỡng hoặc đang chấp hành biện pháp xử lý vi phạm hành chính đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc, đưa vào trường giáo dưỡng hoặc đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc;

 

h) Thuê gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác hoặc gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác do được thuê;

 

i) Có tính chất côn đồ;

 

k) Đối với người đang thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân.
 
Như vậy, trong trường hợp chú bạn kiện anh trai bạn và  dựa vào kết quả giám định tỉ lệ thương tật để xác định anh trai bạn có phạm tội  cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khoẻ của  người khác hay không? Nếu kết quả giám định tỉ lệ thương tật cho thấy chú bạn có tỉ lệ thương tật từ 11%  trở lên thì anh trai bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội này. Ngoài ra, anh bạn còn phải chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại theo Điều 590 Bộ luật dân sự 2015. Theo đó:

Điều 590. Thiệt hại do sức khỏe bị xâm phạm

 

1. Thiệt hại do sức khỏe bị xâm phạm bao gồm:

 

a) Chi phí hợp lý cho việc cứu chữa, bồi dưỡng, phục hồi sức khỏe và chức năng bị mất, bị giảm sút của người bị thiệt hại;

 

b) Thu nhập thực tế bị mất hoặc bị giảm sút của người bị thiệt hại; nếu thu nhập thực tế của người bị thiệt hại không ổn định và không thể xác định được thì áp dụng mức thu nhập trung bình của lao động cùng loại;

 

c) Chi phí hợp lý và phần thu nhập thực tế bị mất của người chăm sóc người bị thiệt hại trong thời gian điều trị; nếu người bị thiệt hại mất khả năng lao động và cần phải có người thường xuyên chăm sóc thì thiệt hại bao gồm cả chi phí hợp lý cho việc chăm sóc người bị thiệt hại;

 

d) Thiệt hại khác do luật quy định.

 

2. Người chịu trách nhiệm bồi thường trong trường hợp sức khỏe của người khác bị xâm phạm phải bồi thường thiệt hại theo quy định tại khoản 1 Điều này và một khoản tiền khác để bù đắp tổn thất về tinh thần mà người đó gánh chịu. Mức bồi thường bù đắp tổn thất về tinh thần do các bên thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì mức tối đa cho một người có sức khỏe bị xâm phạm không quá năm mươi lần mức lương cơ sở do Nhà nước quy định.

 
Nếu kết quả giám định tỉ lệ thương tật của chú bạn dưới 11% thì anh trai bạn chỉ phải bồi thường thiệt hại do xâm phạm sức khỏe của người khác theo quy định đã trích dẫn ở trên.

 

Trân trọng!
 
CV: Dương Thanh Bình - Công ty Luật Minh Gia.
 

Tư vấn miễn phí