Nguyễn Thị Tuyết Nhung

Tư vấn trách nhiệm hình sự đối với tội trộm cắp tài sản

Hỏi: Bạn em có lấy 01 chiếc điện thoại Iphone 6, hiện tại đã bị công an bắt giữ. Bạn em đã thành khẩn khai báo và nhận lỗi với người bị hại và công an điều tra. Chiếc điện thoại được định giá là 8 triệu đồng. Người bị hại đã nhận lại điện thoại và bỏ qua đồng thời tạo điều kiện giúp đỡ. Bạn em vẫn bị giam giữ và bị lập cáo trạng hồ sơ về việc trộm cắp tài sản. Bạn em lý lịch trong sạch, phạm tội lần đầu, hối cải nhận lỗi, hoàn cảnh gia đình khó khăn.

Vậy bạn em có được giảm nhẹ tội trạng và hình phạt như thế nào ạ?
 

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi, luật Minh Gia trả lời bạn như sau:

Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi, bổ sung 2017 quy định:

“Điều 173. Tội trộm cắp tài sản

1. Người nào trộm cắp tài sản của người khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 2.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

a) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi chiếm đoạt tài sản mà còn vi phạm;

b) Đã bị kết án về tội này hoặc về một trong các tội quy định tại các điều 168, 169, 170, 171, 172, 174, 175 và 290 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm;

c) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội;

d) Tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại và gia đình họ;

đ) Tài sản là di vật, cổ vật.

5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

...”

Căn cứ thông tin bạn cung cấp, bạn của bạn trộm cắp một chiếc iphone 6 được định giá tài sản là 8 triệu đồng. Bạn của bạn là lần đầu phạm tội và trước đó lý lịch trong sạch. Người bị hại đã nhận lại được điện thoại và đồng ý bỏ qua cũng như tạo điều kiện. Như vậy, hành vi vi phạm của bạn của bạn thuộc phạm vi điều chỉnh của khoản 1 quy định nêu trên, và tùy vào mức độ hành vi cụ thể, mức phạt có thể áp dụng là phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm. Ngoài ra bạn của bạn có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng.

Mặt khác, hành vi phạm tội của bạn thuộc tội phạm ít nghiêm trọng lại là lần đầu phạm tội, người phạm tội đã thành khẩn khai báo, ăn năn hối cải nên có thể được xem xét giảm nhẹ trách nhiệm hình sự theo quy định tại Khoản 1 Điều 51 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi, bổ sung 2017:

“1. Các tình tiết sau đây là tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự:

a) Người phạm tội đã ngăn chặn hoặc làm giảm bớt tác hại của tội phạm;

b) Người phạm tội tự nguyện sửa chữa, bồi thường thiệt hại hoặc khắc phục hậu quả;

...

i) Phạm tội lần đầu và thuộc trường hợp ít nghiêm trọng;

...

r) Người phạm tội tự thú;

s) Người phạm tội thành khẩn khai báo, ăn năn hối cải;

t) Người phạm tội tích cực hợp tác với cơ quan có trách nhiệm trong việc phát hiện tội phạm hoặc trong quá trình giải quyết vụ án;

u) Người phạm tội đã lập công chuộc tội;

v) Người phạm tội là người có thành tích xuất sắc trong sản xuất, chiến đấu, học tập hoặc công tác;

x) Người phạm tội là người có công với cách mạng hoặc là cha, mẹ, vợ, chồng, con của liệt sĩ.”

Trân trọng!
Cv. Lương Thị Huyền Châm - Công ty luật Minh Gia

Đừng lãng phí thời gian vì vướng mắc, hãy để Luật Minh Gia giải quyết vấn đề của bạn!

Tư vấn miễn phí