Triệu Lan Thảo

Tư vấn: Không trả nợ đúng hạn theo hợp đồng

Do nghe theo bạn bè, e ham chơi đã chơi bóng đá số tiền 50 triệu, do trước đó cũng đã thua nhiều lần, nên giờ e chưa có khả năng trả nữa, nên ông T buộc e phải viết giấy nợ(giấy vay tiền) hàng tháng trả 3tr tiền lãi không ghi cụ thể trên giấy. Bây giờ số tiền đã lên tới 70tr sau nhiều tháng do Thất nghiệp nên không có điều kiện trả nợ


Cách đây hơn 5 tháng Ông T yêu cầu em viết lại giấy vay lên số tiền 70 triệu, hạn cuối là 60 ngày nữa thanh toán.( trên giấy vay chỉ có 1 bên em kí tên, ông T không có điều khoản hay kí gì cả). Đến nay đã hơn 5 tháng nhưng em vẫn chưa tìm được công việc mới, còn nuôi 2 con nhỏ, ở nhờ gia đình cha mẹ, chưa có tài sản riêng). Đến giờ ông T công việc không thuận lợi, ông T nhất quyêt đòi số tiền trên, và doạ nếu không ông mời Công An làm việc. Với trường hợp của em thì liệu giờ em chưa có điều kiện để trả số tiền trên có cấu thành tội,lừa đảo chiếm đoạt tài sản và có bị đi tù không? Nếu có thì mất án là bao nhiêu năm?
 

Trả lời:Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Theo Điều 175 Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi, bổ sung 2017 quy định như sau:

“Điều 175. Tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản

1. Người nào thực hiện một trong các hành vi sau đây chiếm đoạt tài sản của người khác trị giá từ 4.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 4.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi chiếm đoạt tài sản hoặc đã bị kết án về tội này hoặc về một trong các tội quy định tại các điều 168, 169, 170, 171, 172, 173, 174 và 290 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm hoặc tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại và gia đình họ, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

a) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng hình thức hợp đồng rồi dùng thủ đoạn gian dối hoặc bỏ trốn để chiếm đoạt tài sản đó hoặc đến thời hạn trả lại tài sản mặc dù có điều kiện, khả năng nhưng cố tình không trả;

b) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng hình thức hợp đồng và đã sử dụng tài sản đó vào mục đích bất hợp pháp dẫn đến không có khả năng trả lại tài sản.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm:

a) Có tổ chức;

b) Có tính chất chuyên nghiệp;

c) Chiếm đoạt tài sản trị giá từ 50.000.000 đồng đến dưới 200.000.000 đồng;

…”.

Trong trường hợp trên bạn đã chơi cá cược bóng đá và đã thua nên không có khả năng thanh toán. Vì thế, đã phải viết giấy vay nợ và đến bây giờ vẫn không có khả năng thanh toán. Do bạn thất nghiệp nên không có khả năng thanh toán chứ không hề có ý định quyệt nợ, bỏ chốn,... để chiếm đoạt số tài sản đã vay. Vì thế, bạn không phải chịu trách nhiệm hình sự về tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản theo quy định của pháp luật hình sự.

Tuy nhiên bạn đã tham gia cá độ bóng đá. Hành vi này của bạn có thể phải chịu trách nhiệm hình sự theo Điều 321 Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi, bổ sung 2017 về tội đánh bạc:

“1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

…”.

Còn những người tổ chức cá độ thì có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo Điều 322 Bộ luật Hình sự – Tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc.

Ngoài ra, ông T có thể phải chịu trách nhiệm hình sự với tội danh tổ chức đánh bạc theo Điều 322 Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi, bổ sung 2017 như sau:

“1. Người nào tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc trái phép thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 300.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:

a) Tổ chức cho 10 người đánh bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đồng trở lên hoặc tổ chức 02 chiếu bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đồng trở lên;

b) Sử dụng địa điểm thuộc quyền sở hữu hoặc quản lý của mình để cho 10 người đánh bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đồng trở lên hoặc cho 02 chiếu bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đồng trở lên;

c) Tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trong cùng 01 lần trị giá 20.000.000 đồng trở lên;

d) Có tổ chức nơi cầm cố tài sản cho người tham gia đánh bạc; có lắp đặt trang thiết bị phục vụ cho việc đánh bạc hoặc phân công người canh gác, người phục vụ khi đánh bạc; sắp đặt lối thoát khi bị vây bắt, sử dụng phương tiện để trợ giúp cho việc đánh bạc;

đ) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về một trong các hành vi quy định tại Điều này hoặc hành vi quy định tại Điều 321 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 321 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 05 năm đến 10 năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Thu lợi bất chính 50.000.000 đồng trở lên;

c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông hoặc phương tiện điện tử để phạm tội;

d) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng hoặc tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.

Vì thế, để tránh rủi ro cho cả bạn và ông T thì bạn có thể thỏa thuận với ông T kéo dài thời hạn trả nợ, hoặc bạn cố gắng trả số nợ này cho ông T.

 

Trân trọng!
CV. Ngô Văn Minh – Công ty Luật Minh Gia.

Đừng lãng phí thời gian vì vướng mắc, hãy để Luật Minh Gia giải quyết vấn đề của bạn!

Tư vấn miễn phí