Nguyễn Thị Biển

Trộm cắp tài sản bị xử phạt như thế nào

Em có anh bạn đã tham gia trộm cắp tài sản cùng 3 người nữa hiện đang tạm giam.nhưng do lần đầu vi phạm,lý lịch thân nhân tốt,mức tiền bán ra khi trộm được là dưới 15 triệu. có thành khẩn khai báo và gia đình chấp nhận bồi thường thì mức hình phạt như thế nào? Thành thật cảm ơn!

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Luật Minh Gia, với trường hợp của bạn chúng tôi đưa ra ý kiến tư vấn như sau:

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 173 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi, bổ sung 2017về tội trộm cắp tài sản như sau:

“1. Người nào trộm cắp tài sản của người khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 2.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

a) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi chiếm đoạt tài sản mà còn vi phạm;

b) Đã bị kết án về tội này hoặc về một trong các tội quy định tại các điều 168, 169, 170, 171, 172, 174, 175 và 290 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm;

c) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội;

d) Tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại và gia đình họ;

đ) Tài sản là di vật, cổ vật

...”

Nếu có nhiều tình tiết giảm nhẹ theo quy định tại Điều 51 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi, bổ sung 2017 thì người phạm tội có thể được xem xét giảm nhẹ trách nhiệm hình sự:

“Điều 51. Các tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự

1. Các tình tiết sau đây là tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự:

a) Người phạm tội đã ngăn chặn hoặc làm giảm bớt tác hại của tội phạm;

b) Người phạm tội tự nguyện sửa chữa, bồi thường thiệt hại hoặc khắc phục hậu quả;

...

r) Người phạm tội tự thú;

s) Người phạm tội thành khẩn khai báo, ăn năn hối cải;

t) Người phạm tội tích cực hợp tác với cơ quan có trách nhiệm trong việc phát hiện tội phạm hoặc trong quá trình giải quyết vụ án;

u) Người phạm tội đã lập công chuộc tội;

v) Người phạm tội là người có thành tích xuất sắc trong sản xuất, chiến đấu, học tập hoặc công tác;

x) Người phạm tội là người có công với cách mạng hoặc là cha, mẹ, vợ, chồng, con của liệt sĩ.”

Trân trọng!

Phòng luật sư tư vấn – Công ty Luật Minh Gia

Tư vấn miễn phí