Luật sư Dương Châm

Trách nhiệm của hành vi vô ý gây thương tích

Ngày 15/8/2015 tôi và chị Q có xảy ra mâu thuẫn với nhau và dẫn đến xô xát. Trong lúc giằng co mẹ chị Q có ra can ngăn, tôi bị chị Q ôm đánh thì vằng ra chạy chẳng may va phải mẹ chị Q và bà bị ngã. Sau đó tôi và các con bà đưa bà đi bệnh viện bà bị rạn xương mông. Tôi đã trả tiền bồi thường và giúp con bà chăm sóc bà. Đến nay vết thươg đã khỏi. Vậy nếu bị phạt thì tôi bị mức phạt là gì? Xin cảm ơn luật sư tư vấn
Trách nhiệm của hành vi vô ý gây thương tích
(Ảnh minh họa)

Câu hỏi tư vấn:

Ngày 15/8/2015 tôi và chị Q có xảy ra mâu thuẫn với nhau và dẫn đến xô xát. Trong lúc giằng co mẹ chị Q có ra can ngăn, tôi bị chị Q ôm đánh thì vằng ra chạy chẳng may va phải mẹ chị Q và bà bị ngã. Sau đó tôi và các con bà đưa bà đi bệnh viện bà bị rạn xương mông. Tôi đã trả tiền bồi thường và giúp con bà chăm sóc bà. Đến nay vết thươg đã khỏi. Vậy nếu bị phạt thì tôi bị mức phạt là gì? Xin cảm ơn luật sư tư vấn

Trả lời tư vấn: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Theo thông tin bạn cung cấp bạn đã có hành vi vô ý gây thương tích cho mẹ chị Q. Theo quy định tại Điều 604 Bộ LuậtDân sự (BLDS) căn cứ phát sinh trách nhiệm bồi thường thiệt hại như sau:

“1. Người nào do lỗi cố ý hoặc lỗi vô ý xâm phạm tính mạng, sức khoẻ, danh dự, nhân phẩm, uy tín, tài sản, quyền, lợi ích hợp pháp khác của cá nhân, xâm phạm danh dự, uy tín, tài sản của pháp nhân hoặc chủ thể khác mà gây thiệt hại thì phải bồi thường…”

Theo quy đinh trên bạn phải bồi thường cho mẹ chị Q theo thỏa thuận giữa hai bên, có thể bồi thường bằng tiền,tài sản, thực hiện công việc và có thể bồi thường một hoặc nhiều lần (Điều 605BLDS).

Bên cạnh đó nếu hành vi của bạn thỏa mãn các dấu hiệu của tội vô ý gây thương tích (Điều 108 BLHS) thì bạn còn bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội danh này.

Điều 108 BLHS được quy định như sau:

“1. Người nào vô ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sứckhỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 31% trở lên, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.

2. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.” (Điều 108 BLHS)

Vậy nếu tỷ lệ thương tật của mẹ chị Q từ 31% trở lên thì ngoài việc bồi thường thiệt hại bạn còn phải chịu trách nhiệm hình sự về tội vô ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác

Tuy nhiên nếu như bị truy tố bạn phải chứng minh hành vi của bạn thực hiện là vô ý gây thương tích. Khi cơ quan điều tra xác định hành vi của bạn là hành vi cố ý gây thương tích thì bạn có thể sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác (Điều 104 BLHS):

“1. Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm:

d) Đối với trẻ em, phụ nữ đang có thai, người già yếu, ốm đau hoặc người khác không có khả năng tự vệ;

2. Phạm tội gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60% hoặc từ 11% đến 30%, nhưng thuộc một trong các trường hợp quy định tại các điểm từ điểm a đến điểm k khoản 1 Điều này, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm.

3. Phạm tội gây thương tích, gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên hoặc dẫn đến chết người hoặc từ 31% đến 60%, nhưng thuộc một trong các trường hợp quy định tại các điểm từ điểm a đến điểm k khoản 1 Điều này, thì bị phạt tù từ năm năm đến mười lăm năm”.

Nếu bạn bị truy cứu trách nhiệm hình sự thì việc bạn đưa bà đi bệnh viện, trả tiền bồi thường và giúp con bà chăm sóc bà sẽ được coi là tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Trách nhiệm của hành vi vô ý gây thương tích . Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

 

Trân trọng!
 
C.V: Minh Trang - Công ty Luật Minh Gia

Để giải quyết nhanh nhất vấn đề của bạn, hãy liên hệ

Liên hệ tư vấn