Tuấn Luật sư

Quy định của pháp luật về tội hiếp dâm trẻ em

Tôi năm nay 22 tuổi và có bạn gái chỉ mới 12 tuổi. Hai chúng tôi chưa có xảy ra quan hệ tình dục, nhiều lắm cũng chỉ ôm nhau và hôn, động chạm nhau. Tôi có bị tội hiếp dâm trẻ em không ạ? Và hành vi nào mới gọi là hiếp dâm. Hay tôi sẽ bị xử phạt về tội nào?

Quy định của pháp luật về tội hiếp dâm trẻ em
Tội hiếp dâm trẻ em
 

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Đối với vấn đề phạm tội hiếp dâm, Điều 142 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi, bổ sung 2017 quy định:

“Điều 142. Tội hiếp dâm người dưới 16 tuổi

1. Người nào thực hiện một trong các hành vi sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

a) Dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc thủ đoạn khác giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi trái với ý muốn của họ;

b) Giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người dưới 13 tuổi.

...”

Như vậy, trong trường hợp này nếu như bạn có hành vi giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với bạn gái bạn thì bạn có thể bị phạt tù từ 7 năm đến 15 năm.

Trường hợp bạn chưa thực hiện hành vi giao cấu hoặc quan hệ tình dục khác với người dưới 13 tuổi mà có hành vi dâm ô đối với người dưới 16 tuổi theo quy định tại Điều 146 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi, bổ sung 2017:

“Điều 146. Tội dâm ô đối với người dưới 16 tuổi

1. Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà có hành vi dâm ô đối với người dưới 16 tuổi không nhằm mục đích giao cấu hoặc không nhằm thực hiện các hành vi quan hệ tình dục khác, thì bị phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

...”

Trân trọng!

Phòng luật sư tư vấn - Công ty Luật Minh Gia

Để giải quyết nhanh nhất vấn đề của bạn, hãy liên hệ

Tư vấn miễn phí