Lò Thị Loan

Quan hệ với người dưới 16 tuổi làm có thai có phải đi tù? Mức hình phạt tù là bao nhiêu năm?

Trong những năm gần đây, tình trạng xâm phạm tình dục trẻ em ở Việt Nam ngày càng có xu hướng gia tăng và để lại những hậu quả ngày càng nghiêm trọng. Vậy hiện nay pháp luật quy định như thế nào về những hành vi này?

1. Luật sư tư vấn quy định của pháp luật về các tội xâm phạm tình dục đối với trẻ em

Xâm phạm tình dục trẻ em là tội phạm vi phạm nghiêm trọng quyền con người, chà đạp phẩm giá con người mà trực tiếp là trẻ em, đối tượng cần được xã hội quan tâm đặc biệt. Ngoài ra, những chấn thương về mặt tâm lý, những rối loạn về hành vi của trẻ bị xâm hại tình dục cũng hết sức nặng nề. Vậy khung hình phạt dành cho những người có hành vi phạm các tội về xâm phạm tình dục đối với trẻ em như thế nào? Pháp luật quy định ra sao?

Đây là thắc mắc, đã có rất nhiều khách hàng đã liên hệ với Luật Minh Gia để được tư vấn. Nếu bạn cũng có những thắc mắc, băn khoăn về vấn đề này thì hãy liên hệ với Luật Minh Gia, Luật sư chúng tôi sẽ hướng dẫn, tư vấn để bạn nắm được các quy định về vấn đề này.

Để liên hệ với chúng tôi và yêu cầu tư vấn, bạn vui lòng gửi câu hỏi hoặc Gọi: 1900.6169 , bên cạnh đó bạn có thể tham khảo thêm thông qua tình huống chúng tôi tư vấn sau đây: 

2. Luật sư tư vấn về hành vi quan hệ tình dục với người dưới 16 tuổi dẫn đến có thai

Câu hỏi tư vấn: Con gái tôi sinh năm 2006, vừa qua cháu có yêu một người đàn ông và đã quan hệ tình dục với người đó. Một thời gian sau cháu phát hiện là có thai. Người thanh niên đó muốn đợi khi con tôi 18 tuổi sẽ cưới con gái tôi. Vậy, trường hợp tôi muốn khởi kiện thì người thanh niên đó phạm tội gì và phải chịu trách nhiệm hình sự như thế nào?

Luật sư tư vấn: Cảm ơn bạn đã gửi yêu cầu tư vấn tới Công ty Luật Minh Gia. Với trường hợp của bạn, chúng tôi tư vấn như sau:

Theo thông tin bạn cung cấp, con bạn sinh năm 2006, có yêu và quan hệ tình dục với một người đàn ông. Một thời gian sau thì phát hiện có thai, người đó muốn đợi khi con bạn đủ 18 tuổi sẽ cưới. Do đó, chúng tôi xác định đến 2021 con bạn 15 tuổi, tuy nhiên vì bạn không cung cấp thông tin đầy đủ về việc quan hệ đó có được sự đồng ý của con bạn hay không nên đối với trường hợp này chúng tôi xin được tư vấn như sau:

Thứ nhất, trường hợp việc quan hệ tình dục này được sự đồng ý của con bạn

Tại thời điểm quan hệ con bạn mới 15 tuổi, theo đó nếu trường hợp việc quan hệ tình dục này được sự đồng ý của con bạn thì hành vi của người này sẽ cấu thanh tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi theo quy định tại Điều 145 Bộ luật hình sự 2015. Cụ thể Điều 145 quy định như sau:

Điều 145. Tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi

1. Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 142 và Điều 144 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:

a) Phạm tội 02 lần trở lên;

b) Đối với 02 người trở lên;

c) Có tính chất loạn luân;

d) Làm nạn nhân có thai;

đ) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%;

e) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

a) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;

b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội.

4. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

Theo đó, căn cứ vào hành vi cụ thể của người đàn ông đó sẽ xác định được khung hình phạt theo quy định tại Điều 145 Bộ luật hình sự năm 2015.

Thứ hai, trường hợp việc quan hệ tình dục này không được sự đồng ý của con bạn

Nếu làm rõ được hành vi giao cấu của người đàn ông đó với con bạn là ngoài ý muốn của con bạn thì hành vi của người đàn ông đó có thể đủ yếu tố cấu thành tội Hiếp dâm trẻ em theo quy định tại Điều 112 Bộ luật Hình sự năm 2015 quy định như sau:

Điều 142. Tội hiếp dâm người dưới 16 tuổi

1. Người nào thực hiện một trong các hành vi sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

a) Dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc thủ đoạn khác giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi trái với ý muốn của họ;

b) Giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người dưới 13 tuổi.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 12 năm đến 20 năm:

a) Có tính chất loạn luân;

b) Làm nạn nhân có thai;

c) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%;

d) Gây rối loạn tâm thần và hành vi của nạn nhân từ 11% đến 45%;

đ) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh;

e) Phạm tội 02 lần trở lên;

g) Đối với 02 người trở lên;

h) Tái phạm nguy hiểm.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù 20 năm, tù chung thân hoặc tử hình:

a) Có tổ chức;

b) Nhiều người hiếp một người;

c) Phạm tội đối với người dưới 10 tuổi;

d) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;

đ) Gây rối loạn tâm thần và hành vi của nạn nhân 46% trở lên;

e) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội;

g) Làm nạn nhân chết hoặc tự sát.

4. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

Như vậy, nếu hành vi của người đàn ông đó không thuộc trường hợp phạm tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi thì sẽ cấu thành tội hiếp dâm người dưới 16 tuổi. Đối với trường hợp này anh có thể làm đơn tố cáo lên phía cơ quan công an nơi người đó cư trú để phía cơ quan công an tiến hành điều tra xác minh làm rõ cụ thể hành vi người đàn ông này cấu thành tội phạm nào.

Hotline: 1900.6169