Đỗ Phương Anh

Quan hệ tự nguyện có phạm tội hiếp dâm?

Chào luật sư, em có câu hỏi nhờ luật sư tư vấn:


Em quen và yêu một người con gái đã 20 tuổi rôi. Chúng em đã quan hệ với nhau tự nguyện khi cả hai đã trên 19 tuổi. Nhưng vì gia đình em ngăn cản do không hợp tuổi. Vấn đề của em là khi em nói chia tay bạn gái em. (Do quá tức giận) mà bạn gái em kiện em về tội hiếp dâm bạn gái em.Em có bị pham tội hiêp dâm không?

Mong nhận được câu trả lời sớm nhất.
 
Em xin chân thành cảm ơn!
 

Quan hệ tự nguyện có phạm tội hiếp dâm?
Ảnh minh họa

Trả lời: Cám ơn bạn đã tin tưởng và gửi yêu cầu tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, yêu cầu của bạn tôi xin được tư vấn như sau:

Theo quy định của Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi, bổ sung 2017 vềtội hiếp dâm như sau:

“Điều 141. Tội hiếp dâm

1. Người nào dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc thủ đoạn khác giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác trái với ý muốn của nạn nhân, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm.

...”

Như vậy, theo quy định trên, tội hiếp dâm thể hiện ở các dấu hiệu pháp lí sau:

Dấu hiệu pháp lý

- Khách thể: là quan hệ nhân thân mà nội dung là quyền tự do tình dục của con người. Đối tượng tác động là người phụ nữ.

- Khách quan:

+ Hành vi thứ nhất là dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệđược của nạn nhân hoặc dùng thủđoạn khác.

+ Hành vi thứ hai là giao cấu với nạn nhân trái với ý muốn của họ; hành vi giao cấu được coi là trái với ý muốn của nạn nhân khihành vi đó không được nạn nhân đồng ý, chấp nhận.

Trường hợp nạn nhân miễn cưỡng chấp nhận giao cấu vì một lý do nào đó thì hành vi không cấu thành tội phạm.

Tội phạm hoàn thành khi cả hai hành vi trên được thực hiện.

- Chủ quan: Lỗi cố ý trực tiếp.

Trường hợp mà bạn nêu có thể không cấu thành tội hiếp dâm bởi việc quan hệ của hai bạn là tự nguyện.

Trân trọng!
CV Nông Lan – Công ty Luật Minh Gia.

Đừng lãng phí thời gian vì vướng mắc, hãy để Luật Minh Gia giải quyết vấn đề của bạn!

Tư vấn miễn phí