1. Trang chủ
  2.  › 
  3. Hỏi đáp pháp luật
  4.  › 
  5. Hỏi đáp Hình sự
  • Phương tiện phạm tội có được trao trả lại cho chủ sở hữu không?

    • 28/02/2019
    • Luật sư Nguyễn Mạnh Tuấn
    • Anh trai tôi ngồi sau xe gắn máy bị xe ô tô Hyundai gây tai nạn làm thiệt mạng ngay bên lề đường bên phải phần đường của mình. Công an điều tra đã xác định xe ô tô sai hoàn toàn và tạm giữ xe ô tô lại.


    Tuy nhiên, vụ việc chưa được thỏa thuận và cũng chưa được giải quyết nhưng tôi lên công an để hỏi thì được biết công an đã trả xe ô tô cho chủ sở hữu. Xin hỏi bên công an trả xe như vậy đã đúng chưa?

    Phương tiện phạm tội có được trao trả lại cho chủ sở hữu không?
    Xử lý phương tiện, công cụ phạm tội thế nào?
     

    Trả lời: Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi cần tư vấn tới Công ty Luật Minh Gia, với thắc mắc của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

    Theo bạn trình bày thì xe ô tô Huyndai được xác định là vật chứng của vụ án: “Vật chứng là vật được dùng làm công cụ, phương tiện phạm tội, vật mang dấu vết tội phạm, vật là đối tượng của tội phạm, tiền hoặc vật khác có giá trị chứng minh tội phạm và người phạm tội hoặc có ý nghĩa trong việc giải quyết vụ án.” (Điều 89 Bộ luật hình sự 2015).

    Điều 106 Bộ luật tố tụng hình sự 2015 quy định về xử lý vật chứng như sau:

    “1. Việc xử lý vật chứng do Cơ quan điều tra, cơ quan được giao nhiệm vụ tiến hành một số hoạt động điều tra quyết định nếu vụ án được đình chỉ ở giai đoạn điều tra; do Viện kiểm sát quyết định nếu vụ án được đình chỉ ở giai đoạn truy tố; do Chánh án Tòa án quyết định nếu vụ án được đình chỉ ở giai đoạn chuẩn bị xét xử; do Hội đồng xét xử quyết định nếu vụ án đã đưa ra xét xử. Việc thi hành quyết định về xử lý vật chứng phải được ghi vào biên bản.

    2. Vật chứng được xử lý như sau:

    a) Vật chứng là công cụ, phương tiện phạm tội, vật cấm tàng trữ, lưu hành thì bị tịch thu, nộp ngân sách nhà nước hoặc tiêu hủy;

    b) Vật chứng là tiền bạc hoặc tài sản do phạm tội mà có thì bị tịch thu, nộp ngân sách nhà nước;

    c) Vật chứng không có giá trị hoặc không sử dụng được thì bị tịch thu và tiêu hủy.

    3. Trong quá trình điều tra, truy tố, xét xử, cơ quan, người có thẩm quyền quy định tại khoản 1 Điều này có quyền:

    a) Trả lại ngay tài sản đã thu giữ, tạm giữ nhưng không phải là vật chứng cho chủ sở hữu hoặc người quản lý hợp pháp tài sản đó;

    b) Trả lại ngay vật chứng cho chủ sở hữu hoặc người quản lý hợp pháp nếu xét thấy không ảnh hưởng đến việc xử lý vụ án và thi hành án;

    c) Vật chứng thuộc loại mau hỏng hoặc khó bảo quản thì có thể được bán theo quy định của pháp luật; trường hợp không bán được thì tiêu hủy;

    d) Vật chứng là động vật hoang dã và thực vật ngoại lai thì ngay sau khi có kết luận giám định phải giao cho cơ quan quản lý chuyên ngành có thẩm quyền xử lý theo quy định của pháp luật.

    4. Trường hợp có tranh chấp về quyền sở hữu đối với vật chứng thì giải quyết theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự.”

    Như vậy, trong trường hợp vụ việc chưa được giải quyết thỏa đáng nhưng nếu như chiếc xe thuộc trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 89 Bộ luật tố tụng hình sự thì quyết định trả xe của công an là có cơ sở. Còn nếu không thuộc trường hợp này thì công an trả xe như vậy là không đúng quy định pháp luật.

    Trân trọng!

    Phòng luật sư tư vấn - Công ty Luật Minh Gia

Bài viết nổi bật

TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN

Hỗ trợ miễn phí

 1900 6169