Tuấn Luật sư

Nhờ người khác làm giả giấy tờ có phạm tội không?

Em trai của em nhờ người làm giấy tờ giả để đi nước ngoài lao động. giấy tờ giả bao gồm ( nhập hộ khẩu tỉnh khác, thay tên đổi họ....). Giờ em trai của em bị công an bắt và nghe công an họ nói là sẽ phải ra tòa án. luật sư làm ơn cho em hỏi trường hợp của em em sẽ bị tòa án xử phạt như thế nào ạ?


Nhờ người khác làm giả giấy tờ có phạm tội không?
Tội làm giả giấy tờ

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Điều 341 Bộ luật hình sự 2015 quy định về tội làm giả con dấu, tài liệu của cơ quan, tổ chức; tội sử dụng con dấu hoặc tài liệu giả của cơ quan, tổ chức như sau:

“1. Người nào làm giả con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ khác của cơ quan, tổ chức hoặc sử dụng con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ giả thực hiện hành vi trái pháp luật, thì bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 02 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 05 năm:

a) Có tổ chức;

b) Phạm tội 02 lần trở lên;

c) Làm từ 02 đến 05 con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ khác;

d) Sử dụng con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ khác thực hiện tội phạm ít nghiêm trọng hoặc tội phạm nghiêm trọng;

đ) Thu lợi bất chính từ 10.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng;

e) Tái phạm nguy hiểm.

…”

Theo thông tin bạn cung cấp, em trai bạn đã có hành vi nhờ người làm giấy tờ giả và sử dụng giấy tờ giả đó để thực hiện một số hành vi không phù hợp với quy định của pháp luật, do đó, tùy thuộc vào tính chất và mức độ nguy hiểm của hành vi phạm tội em bạn có thể bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 02 năm.

Trân trọng!
Luật gia: Việt Dũng - Công ty Luật Minh Gia

Gọi ngay