Trần Diềm Quỳnh

Người say rượu lái xe ôtô gây tai nạn thì xử lý hình sự như thế nào?

Luật sư tư vấn về vấn đề người say rượu lái xe ôtô gây tai nạn thì xử lý hình sự như thế nào? Nội dung tư vấn như nào?

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Chào Văn Phòng Luật sư Minh Gia ! Tôi có vấn đề liên quan đến TNGT, nhờ VP tư vấn giúp. Sự việc như sau:Tôi lái xe ôtô trên đường đi làm về và đã uống rượu bia nhiều, trên đường về do tôi ngủ gật có gây tại nạn với với 1 nguời đàn ông chay xe môtô chở theo e bé 5 tuổi phía sau, hậu quả là e bé chết người đàn ông bị gãy chân và cơ quan công an đã đo nồng độ cồn của tôi và xác định vượt quá mức quy địnhSau đó gia đình tôi đã đến gia định bị nạn thăm hỏi và đã bồi thường thoả đáng, bên nhà định bị nạn đã làm đơn bải nại và làm đơn từ chối giám định thương tích đối với người đàn ông bị gãy chân với cơ quan công an.Theo tôi được biết thì mức xử lý hình sự của tôi được áp dụng theo bên dướiTại Bộ Luật hình sự có quy định về Tội vi phạm quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ, như sau:2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:b, Trong khi say rượu hoặc say do dùng các chất kích thích mạnh khác;Tôi có một số tình tiết giảm nhẹ như đã có đơn bãi nại và đơn từ chối giám định thương tích của người đàn ông bị gãy chân, tôi là trụ cột, thu nhập chính của gia đình và có con nhỏ 4 tuổi, mẹ tôi 60 tuổi ko có việc làm, vợ tôi làm nhân viên văn phòng (gia đình tôi có 4 người là 2 vợ chồng tôi, con nhỏ 4 tuổi và mẹ 60 tuổi)Nay tôi xin hỏi luật sư với những tình tiết giảm nhẹ ở trên thì tôi sẽ bị xử lý hình sự như thế nào ?Cảm ơn VP!-

Trả lời: Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi yêu cầu tư vấn tới công ty Luật Minh Gia, chúng tôi đưa ra tư vấn cho bạn như sau:

Theo điều 260 Bộ luật hình sự 2015, sửa đổi bổ sung năm 2017 quy định:

“Điều 260. Tội vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ

1. Người nào tham gia giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ gây thiệt hại cho người khác thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:

a) Làm chết người;

b) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 01 người mà tỷ lệ tổn thương có thể 61% trở lên;

c) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này từ 61% đến 121%;

d) Gây thiệt hại về tài sản từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:

a) Không có giấy phép lái xe theo quy định;

b) Trong tình trạng có sử dụng rượu, bia mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá mức quy định, có sử dụng chất ma túy hoặc chất kích thích mạnh khác;..."

Theo quy định trên, bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội vi phạm quy định về điều khiển giao thông đường bộ. Khi bạn có hành vi điều khiển phương tiện giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ và hành vi này là nguyên nhân trực tiếp gây thiệt hại tính mạng, sức khỏe, tài sản của người khác. Theo thông tin bạn cung cấp thì do bạn đã uống rượu bia, trên đường về do ngủ gật có gây tại nạn với với 1 nguời đàn ông chay xe môtô chở theo e bé 5 tuổi phía sau, hậu quả là e bé chết người đàn ông bị gãy chân do đó bạn phải chịu trách nhiệm hình sự về tội vi phạm quy định về điều khiển giao thông đường bộ theo điểm b khoản 2 Điều 260 BLHS năm 2015 phạt tù từ ba năm đến mười năm.

Về việc đã có đơn bãi nại và đơn từ chối giám định thương tích của người đàn ông bị gãy chân

Đơn bãi nại được hiểu là rút yêu cầu khởi kiện. Tuy nhiên, theo quy định cuả pháp luật hình sự thì không phải mọi trường hợp có đơn bãi nại của người bị hại thì đều không phải chịu trách nhiệm hình sự mà chỉ những trường hợp khởi tố theo yêu cầu người bị hại theo quy định tại Điều 155 BLTTHS 2015: 1. Chỉ được khởi tố vụ án hình sự về tội phạm quy định tại khoản 1 các điều 134, 135, 136, 138, 139, 141, 143, 155, 156 và 226 của Bộ luật hình sự khi có yêu cầu của bị hại hoặc người đại diện của bị hại là người dưới 18 tuổi, người có nhược điểm về tâm thần hoặc thể chất hoặc đã chết.”.

Tội vi phạm quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ tại Điều 260 BLHS không thuộc các tội phạm theo quy định tại Điều 155 trên, do vậy, trong trường hợp này dù bên thân nhân người bị hại đã ký đơn bãi nại nhưng em bạn vẫn có thể phải chịu trách nhiệm hình sự về hành vi của mình nếu đủ các yếu tố cấu thành tội phạm.

Việc gia đình bạn đã bồi thường cho người bị hại sẽ được Tòa án xem xét làm căn cứ để giảm nhẹ trách nhiệm hình sự.

Trân trọng.

CV tư vấn: Nguyễn Thị Ngọc Anh - Luật Minh Gia

Đừng lãng phí thời gian vì vướng mắc, hãy để Luật Minh Gia giải quyết vấn đề của bạn!

Tư vấn miễn phí