Nguyễn Thị Biển

Người dưới 18 tuổi có bị truy tố hình sự không?

Chào luật sư! Em tôi năm nay đang học lớp 12, sinh năm 1998, em tôi gây gỗ với 1 bạn cùng lớp và cả hai rủ bạn và hẹn ra ngoài đánh nhau. Nhóm bên em của tôi có 6 người dưới 18 tuổi, nhóm kia có 4 người trong đó có 1 người dưới 18 tuổi, còn lại trên 18 tuổi.

 

Nhóm của em tôi có mang theo hung khí và gây thương tích cho nhóm kia, hiện tỉ lệ thương tật thì tôi không rõ nhưng theo tôi được biết 2 người chỉ xây xát nhẹ, 1 người bị may 15 mũi ở tay, 1 người bị gãy xương. Hiện tại bên nhóm kia gia đình chỉ yêu cầu bồi thường chứ không khiếu nại, nhưng phía công an yêu cầu truy tố. Tôi muốn hỏi tội của em tôi có thể sẽ giải quyết như thế nào? Em tôi có bị lãnh án tù và bị cấm thi tốt nghiệp hay không?

 

 

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

 

Theo Điều 12 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi, bổ sung 2017 (BLHS) quy định Tuổi chịu trách nhiệm hình sự:

 

“Điều 12. Tuổi chịu trách nhiệm hình sự

 

1. Người từ đủ 16 tuổi trở lên phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm, trừ những tội phạm mà Bộ luật này có quy định khác.

 

2. Người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi phải chịu trách nhiệm hình sự về tội phạm rất nghiêm trọng, tội phạm đặc biệt nghiêm trọng quy định tại một trong các điều 123, 134, 141, 142, 143, 144, 150, 151, 168, 169, 170, 171, 173, 178, 248, 249, 250, 251, 252, 265, 266, 286, 287, 289, 290, 299, 303 và 304 của Bộ luật này.”

 

Thông tin bạn đưa ra thì em bạn sinh năm 1998, như vậy em bạn đã đủ tuổi chịu trách nhiệm hình sự.

 

Theo Điều 134 BLHS quy định Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khoẻ của người khác:

 

“Điều 134. Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác

 

1. Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

 

a) Dùng vũ khí, vật liệu nổ, hung khí nguy hiểm hoặc thủ đoạn có khả năng gây nguy hại cho nhiều người;

 

b) Dùng a-xít nguy hiểm hoặc hóa chất nguy hiểm;

 

c) Đối với người dưới 16 tuổi, phụ nữ mà biết là có thai, người già yếu, ốm đau hoặc người khác không có khả năng tự vệ;

 

d) Đối với ông, bà, cha, mẹ, thầy giáo, cô giáo của mình, người nuôi dưỡng, chữa bệnh cho mình;

 

đ) Có tổ chức;

...”

 

Như vậy, dựa vào mức độ tổn thương cơ thể của nạn nhân để xem xét em bạn phạm tội thuộc trường hợp nào của Điều luật nêu trên để xác định khung hình phạt em bạn sẽ phải chịu. Trường hợp em bạn phạm tội theo Khoản 1 quy định nêu trên thì đây là trường hợp khởi tố theo yêu cầu của người bị hại theo Khoản 1 Điều 155 Bộ luật Tố tụng hình sự 2015:

 

“Điều 155. Khởi tố vụ án hình sự theo yêu cầu của bị hại

 

1. Chỉ được khởi tố vụ án hình sự về tội phạm quy định tại khoản 1 các điều 134, 135, 136, 138, 139, 141, 143, 155, 156 và 226 của Bộ luật hình sự khi có yêu cầu của bị hại hoặc người đại diện của bị hại là người dưới 18 tuổi, người có nhược điểm về tâm thần hoặc thể chất hoặc đã chết.

...”

 

Theo đó, em bạn có thể thỏa thuận với người bị hại để thực hiện trách nhiệm dân sự; đồng thời để tránh trường hợp người bị hại yêu cầu khởi tố vụ án.

 

Trường hợp em bạn phạm tội thuộc các khoản còn lại của Điều 134 thì dù người bị hại không có yêu cầu khởi tố, vụ án vẫn được khởi tố bình thường theo quy định của pháp luật.

 

Ngoài trách nhiệm hình sự phải chịu, em bạn còn phải chịu trách nhiệm bồi thường cho người bị hại theo quy định tại Điều 590 Bộ luật Dân sự 2015, sửa đổi, bổ sung 2017:

 

“Điều 590. Thiệt hại do sức khỏe bị xâm phạm

 

1. Thiệt hại do sức khỏe bị xâm phạm bao gồm:

 

a) Chi phí hợp lý cho việc cứu chữa, bồi dưỡng, phục hồi sức khỏe và chức năng bị mất, bị giảm sút của người bị thiệt hại;

 

b) Thu nhập thực tế bị mất hoặc bị giảm sút của người bị thiệt hại; nếu thu nhập thực tế của người bị thiệt hại không ổn định và không thể xác định được thì áp dụng mức thu nhập trung bình của lao động cùng loại;

 

c) Chi phí hợp lý và phần thu nhập thực tế bị mất của người chăm sóc người bị thiệt hại trong thời gian điều trị; nếu người bị thiệt hại mất khả năng lao động và cần phải có người thường xuyên chăm sóc thì thiệt hại bao gồm cả chi phí hợp lý cho việc chăm sóc người bị thiệt hại;

 

d) Thiệt hại khác do luật quy định.

 

2. Người chịu trách nhiệm bồi thường trong trường hợp sức khỏe của người khác bị xâm phạm phải bồi thường thiệt hại theo quy định tại khoản 1 Điều này và một khoản tiền khác để bù đắp tổn thất về tinh thần mà người đó gánh chịu. Mức bồi thường bù đắp tổn thất về tinh thần do các bên thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì mức tối đa cho một người có sức khỏe bị xâm phạm không quá năm mươi lần mức lương cơ sở do Nhà nước quy định.”

 

Câu hỏi của bạn đưa ra là em bạn có được thi tốt nghiệp không thì phải căn cứ vào quy chế thi tốt nghiệp THPT của năm mà em bạn dự thi để xem xét điều kiện.

 

Và theo quy định tại Luật thi hành án hình sự năm 2010 và Luật thi hành tạm giữ, tạm giam năm 2015 thì người đang bị tạm giữ, tạm giam vẫn có quyền thi tuyển và xét tuyển, người đang thì hành hình phạt tù thì không được thi tuyển và xét tuyển. Như vậy, khi em bạn không trong thời kì chấp hành hình phạt tù thì sẽ được tham gia thi tuyển.

 

Trân trọng!

CV Trung Thị Quỳnh Anh – Công ty Luật Minh Gia 

Đừng lãng phí thời gian vì vướng mắc, hãy để Luật Minh Gia giải quyết vấn đề của bạn!

Tư vấn miễn phí