Hỏi đáp pháp luật Hình sự

  • Người bị hại làm gì để tố giác hành vi cố ý gây thương tích cho người khác?

    • 14/03/2019
    • Nguyễn Ngọc Ánh
    • Chào Luật Sư, vừa qua Cha của em buổi sáng đi đám đầy tháng của đứa cháu bà con về, khoảng 14h chiều cha em đi lên rẫy tháo nước trồng rau má, khi đang tháo nước thì bị 03 tên côn đồ ở cùng và khác xóm nhào tới đánh tới tấp bằng tay vào mũi,mắt, mặt, và đầu làm cha em bị chảy máu rất nhiều ở mũi và sưng mặt, mắt phải vào nhập viện cấp cứu 3 ngày nhưng CT đầu không bị gì, X quang mặt không bị gì. Xin hỏi luật sư 03 tên côn đồ đó có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không (trong đó có 01 tên bị công

    Trả lời: Cảm ơn anh đã tin tưởng và gửi yêu cầu tại công ty Luật Minh Gia! Sau đây, chúng tôi tư vấn yêu cầu của anh như sau:

    Tại Điều 134 Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi, bổ sung 2017 quy định như sau:

    “Điều 134. Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác

    1. Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

    a) Dùng vũ khí, vật liệu nổ, hung khí nguy hiểm hoặc thủ đoạn có khả năng gây nguy hại cho nhiều người;

    b) Dùng a-xít nguy hiểm hoặc hóa chất nguy hiểm;

    c) Đối với người dưới 16 tuổi, phụ nữ mà biết là có thai, người già yếu, ốm đau hoặc người khác không có khả năng tự vệ;

    d) Đối với ông, bà, cha, mẹ, thầy giáo, cô giáo của mình, người nuôi dưỡng, chữa bệnh cho mình;

    đ) Có tổ chức;

    e) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

    g) Trong thời gian đang bị giữ, tạm giữ, tạm giam, đang chấp hành án phạt tù, đang chấp hành biện pháp tư pháp giáo dục tại trường giáo dưỡng hoặc đang chấp hành biện pháp xử lý vi phạm hành chính đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc, đưa vào trường giáo dưỡng hoặc đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc;

    h) Thuê gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác hoặc gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác do được thuê;

    i) Có tính chất côn đồ;

    k) Đối với người đang thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 06 năm:

    a) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%;

    b) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người trở lên mà tỷ lệ tổn thương cơ thể của mỗi người từ 11% đến 30%;

    c) Phạm tội 02 lần trở lên;

    d) Tái phạm nguy hiểm;

    …”.

    Theo như lời trình bày của anh, anh chưa cung cấp chi tiết tình tiết vụ án như bản kết luận của Hội đồng giám định pháp ý (chi tiết tỷ lệ thương tật); các vấn đề về nhân thân của những người phạm tội nên chúng tôi không khẳng định chắc chắn ba người trên có bị truy cứu trách nhiệm hình sự hay không. Phương án trước mắt là anh gửi đơn tố giác tới những cơ quan nhà nước có thẩm quyền nêu trên, nếu có đủ dấu hiệu cấu thành tội phạm thì sẽ ra quyết định khởi tố vụ án, khởi tố bị can để truy tố trước pháp luật.

    Tiếp theo, về vấn đềbồi thường thiệt hại. Nếu ba người trên bị truy tố hình sự, và bố anh có yêu cầu bồi thường thiệt hại thì Tòa án sẽ xem xét giải quyết yêu cầu ( nếu người bị hại chứng minh được thiệt hại);

    Hoặc nếu không đủ yếu tố để cấu thành tội phạm, thì yêu cầu bồi thường thiệt hại sẽ do các bên thỏa thuận; hoặc đương sự có quyền khởi kiện tại Tòa án quận, huyện nơi bị đơn cư trú để yêu cầu bồi thường thiệt hại. Trong mọi trường hợp, đương sự đều phải có nghĩa vụ chứng minh thiệt hại thực tế.

    Trân trọng!

    Phòng luật sư tư vấn - công ty Luật Minh Gia.

    Hotline: 1900.6169