Tuấn Luật sư

Mức phạt đối với người chưa thành niên phạm tội cướp tài sản

Hỏi: Chào luật sư, mình muốn hỏi về tội cướp tài sản như sau: Em của mình 17 tuổi phạm tội dùng vũ lực cướp tài sản nhưng nhà mình ông (bà) nội (ngoại) đều có công cách mạng, thành khẩn khai báo, ăn năn hối lỗi, cho mình hỏi vậy thì em mình bị xử lí như thế nào? Mong luật sư tư vấn.


 

Mức phạt đối với người chưa thành niên phạm tội cướp tài sản

Hình phạt đối với người chưa thành niên phạm tội cướp tài sản


 

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Điều 168 Bộ luật hình sự 2015 quy định về tội cướp tài sản như sau:

“1. Người nào dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực ngay tức khắc hoặc có hành vi khác làm cho người bị tấn công lâm vào tình trạng không thể chống cự được nhằm chiếm đoạt tài sản, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

a) Có tổ chức;

b) Có tính chất chuyên nghiệp;

c) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 11% đến 30%;

d) Sử dụng vũ khí, phương tiện hoặc thủ đoạn nguy hiểm khác;

đ) Chiếm đoạt tài sản trị giá từ 50.000.000 đồng đến dưới 200.000.000 đồng;

…”


Trong trường hợp của em bạn, bạn không nói rõ chi tiết về hành vi cũng như số tài sản mà em bạn chiếm đoạt được nên chúng tôi chỉ đưa ra được nhưng căn cứ pháp lý nêu trên. Bạn có thể lựa chọn để áp dụng cụ thể vào trường hợp của em mình.

 

Về vấn đề giảm nhẹ trách nhiệm hình sự, tại ĐIều 51 Bộ luật hình sự 2015 quy định các tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự như sau:

“1. Các tình tiết sau đây là tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự:

a) Người phạm tội đã ngăn chặn hoặc làm giảm bớt tác hại của tội phạm;

b) Người phạm tội tự nguyện sửa chữa, bồi thường thiệt hại hoặc khắc phục hậu quả;

c) Phạm tội trong trường hợp vượt quá giới hạn phòng vệ chính đáng;

d) Phạm tội trong trường hợp vượt quá yêu cầu của tình thế cấp thiết;

đ) Phạm tội trong trường hợp vượt quá mức cần thiết khi bắt giữ người phạm tội;

e) Phạm tội trong trường hợp bị kích động về tinh thần do hành vi trái pháp luật của nạn nhân gây ra;

…”

Bạn có thể đối chiếu với điều 51 đã nêu trên để xác định các tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự cho em mình.


Trong trường hợp em bạn được xử mức 3 năm tù thì em bạn có thể được hưởng án treo theo quy định của pháp luật. Về việc hưởng án treo, chúng tôi đã có bài viết tư vấn cụ thể và chi tiết, bạn có thể tham khảo tại: https://luatminhgia.com.vn/hoi-dap-hinh-su/luat-su-tu-van-ve-dieu-kien-huong-an-treo.aspx



Trân trọng!
Luật gia Đào Quang Vinh - Công ty Luật Minh Gia

Hotline: 1900.6169