Mai Hồng

Người dưới 18 tuổi đánh bạc bị xử phạt thế nào?

Thưa luật sư, cho em hỏi về mức án phạt của tội đánh bạc với người chưa đủ 18 tuổi thế nào ạ, cụ thể: Em tôi năm nay 17 tuổi, cách đây 2 năm có chơi đánh bạc bằng cách mượn tiền của người tham gia đánh bạc dẫn đến thiếu nợ 1 triệu đồng. Gia đình tôi đã tích cực đầu thú và em tôi bị cảnh cáo. Tới thời điểm hiện tại em tôi đang học lớp 12, lại tiếp tục tham gia chơi đánh bạc bằng cách lắc tài xỉu ăn tiền mỗi lần cược 500 - 1.000.000 đồng.

Toàn bộ số tiền chơi là do mượn của những người tham gia và của người xem xung quanh. Tổng số tiền mượn là 20 triệu đồng. Gia đình tôi dự định là sẽ đưa em tôi trình báo công an. Vậy thưa luật sư thì trường hợp của e tôi sẽ bị phạt hành chính và phạt tù như thế nào? Quy định pháp luật cụ thể ra sao mong được tư vấn, Em tôi có được hưởng khoan hồng hay không? Tôi xin cám ơn luật sư.

Trả lời:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia. Đối với yêu cầu hỗ trợ của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

1. Về tuổi chịu trách nhiệm hình sự

Điều 12 BLHS 2015 quy định về tuổi chịu trách nhiệm hình sự:

“Điều 12. Tuổi chịu trách nhiệm hình sự

1. Người từ đủ 16 tuổi trở lên phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm, trừ những tội phạm mà Bộ luật này có quy định khác.

…”.

>> Tư vấn quy định trách nhiệm hình sự của người dưới 18 tuổi, gọi: 1900.6169

Điều 21 Bộ luật hình sự 2015 quy định về tình trạng không có năng lực trách nhiệm hình sự như sau:

“Điều 21. Tình trạng không có năng lực trách nhiệm hình sự

Người thực hiện hành vi nguy hiểm cho xã hội trong khi đang mắc bệnh tâm thần, một bệnh khác làm mất khả năng nhận thức hoặc khả năng điều khiển hành vi của mình, thì không phải chịu trách nhiệm hình sự.”.

Đối chiếu theo quy định nêu trên, người thực hiện hành vi nguy hiểm cho xã hội từ đủ 16 tuổi trở lên, không thuộc các trường hợp bị mắc bệnh tâm thần hoặc một bệnh khác làm mất khả năng nhận thức hoặc điều khiển hành vi trong khi thực hiện hành vi phạm tội thì chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm. Trường hợp em trai bạn học lớp 12 (trên 16 tuổi), nếu hành vi đủ dấu hiệu để CTTP thì sẽ bị truy cứu TNHS về tội phạm đó.

Điều 101 Bộ luật hình sự 2015 quy định:

Điều 101. Tù có thời hạn

Mức phạt tù có thời hạn áp dụng đối với người dưới 18 tuổi phạm tội được quy định như sau:

1. Đối với người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi khi phạm tội, nếu điều luật được áp dụng quy định hình phạt tù chung thân hoặc tử hình, thì mức hình phạt cao nhất được áp dụng không quá 18 năm tù; nếu là tù có thời hạn thì mức hình phạt cao nhất được áp dụng không quá ba phần tư mức phạt tù mà điều luật quy định;

2. Đối với người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi khi phạm tội, nếu điều luật được áp dụng quy định hình phạt tù chung thân hoặc tử hình, thì mức hình phạt cao nhất được áp dụng không quá 12 năm tù; nếu là tù có thời hạn thì mức hình phạt cao nhất được áp dụng không quá một phần hai mức phạt tù mà điều luật quy định.

Theo quy định của Bộ luật hình sự thì đối với trường hợp người chưa thành niên phạm tội thì không áp dụng hình phạt tử hình; nếu tù có thời hạn thì mức hình phạt cao nhất được áp dụng không quá 3/4 mức phạt tù mà điều luật quy định.

2. Về tội đánh bạc

Khoản 1 Điều 321 Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi, bổ sung năm 2017 quy định về tội đánh bạc như sau:

“1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

…”.

Nghị quyết 01/2010/NQ-HĐTP ngày 22-10-2010 của Hội đồng Thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao hướng dẫn áp dụng một số quy định tại Điều 248 và Điều 249 của BLHS 1999 tiền hoặc hiện vật dùng để đánh bạc bao gồm:

- Tiền hoặc hiện vật dùng để đánh bạc thu giữ được thực hiện tiếp tại chiếu bạc;

- Tiền hoặc hiện vật thu giữ được trong người các con bạc mà còn căn cứ xác định đã được hoặc sẽ được dùng để đánh bạc;

- Tiền hoặc hiện vật thu giữ ở những nơi khác mà có đủ căn cứ xác định đã được hoặc sẽ được dùng để đánh bạc.

Trường hợp nhiều người cùng tham gia đánh bạc với nhau thì việc xác định tiền, giá trị hiện vật dùng để đánh bạc đối với từng người đánh bạc là tổng số tiền, giá trị hiện vật của những người cùng đánh bạc.

- Với thông tin chưa chi tiết thì chúng tôi không thể tư vấn cụ thể khung hình phạt đối với trường hợp của em bạn. Chiểu theo quy định trên, người thực hiện hành vi phạm tội có thể sẽ bị truy cứu TNHS đối tới tội đánh bạc với khung hình phạt có thể là bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

3. Về xử phạt hành chính hành vi đánh bạc

- Theo bạn trình bày, em trai có chơi đánh bạc với số tiền mỗi ván từ 500.000 - 1.000.000 VNĐ, và có nợ khoản tiền 20.000.000 VNĐ. Tuy nhiên, để xác định cụ thể khung hình phạt phải tính tổng số tiên, giá trị hiện vật của những người cùng đánh bạc.

- Việc chơi đánh bạc của em bạn bằng cách lắc tài xỉu mỗi lần cược 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng là dưới mức tối thiểu để truy cứu trách nhiệm hình sự. Do đó, căn cứ theo quy định tại điểm a khoản 2 Điều 1 Nghị quyết 01/2010/NQ-HĐTP thì em bạn không phải chịu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc. Em bạn có thể bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng theo quy định tại khoản 2 Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP:

“ Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi đánh bạc sau đây:

a) Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế hoặc các hình thức khác mà được, thua bằng tiền, hiện vật;

b) Đánh bạc bằng máy, trò chơi điện tử trái phép;

c) Cá cược bằng tiền hoặc dưới các hình thức khác trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí, các hoạt động khác;

d) Bán bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề”.

Trân trọng

Đừng lãng phí thời gian vì vướng mắc, hãy để Luật Minh Gia giải quyết vấn đề của bạn!

Tư vấn miễn phí