Tuấn Luật sư

Kinh doanh máy bắn cá có phải là hành vi tổ chức đánh bạc?

Hiện nay, hành vi đánh bạc và tổ chức đánh bạc có rất nhiều biến tướng về hình thức, đa dạng về cách chơi như các trò chơi qua mạng điện tử được thua bằng tiền, đối với các hành vi này người chơi có thể thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về hành vi đánh bạc hoặc tổ chức đánh bạc. Nếu bạn muốn tư vấn cụ thể thì bạn có thể liên hệ với Luật sư để được hỗ trợ.

1. Luật sư tư vấn về tội tổ chức đánh bạc

Pháp luật hiện hành có quy định cụ thể trách nhiệm pháp lý đối với hành vi đánh bạc và tổ chức đánh bạc. Tuy nhiên, tùy thuộc vào số tiền đánh bạc, hành vi, tính chất mà có thể bị xử lý hành chính hoặc chịu trách nhiệm hình sự.

Nếu bạn gặp vấn đề này và chưa biết hành vi của mình bị xử lý ở mức độ nào thì bạn có thể liên hệ với Luật sư của chúng tôi để được hỗ trợ tư vấn cụ thể.

Bạn có thể gửi yêu cầu tư vấn hoặc gọi: 1900.6169 để được giải đáp vướng mắc.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm trường hợp chúng tôi tư vấn sau đây để có thêm kiến thức pháp lý trong lĩnh vực này.

2. Quy định pháp luật về tội tổ chức đánh bạc

Hỏi: Tôi có hoạt động kinh doanh loại hình trò chơi điện tử (máy bắn cá) nhưng chưa có giấy phép kinh doanh, vừa qua tôi bị lập biên bản vì lỗi trên và bị tịch thu tang vật. Lúc làm việc với công an, thì được thông báo là trò chơi này đang bị cấm và liệt vào hành vi đánh bạc mặc dù hình thức tôi đang kinh doanh là đổi quà (bia,nước ngọt). Nếu trò chơi này hiện đang bị cấm nhưng gần chổ tôi vẫn có điểm đang hoạt động (có GPKD). Trường hợp của tôi nếu bị phạt thì mức phạt như thế nào?

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Bộ luật Hình sự 2015 có quy định tại Điều 321 và 322 về Tội đánh bạc và Tội tổ chức đánh bạc như sau:

Điều 321. Tội đánh bạc

1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

d) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

Điều 322. Tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc

1. Người nào tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc trái phép thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 300.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:

a) Tổ chức cho 10 người đánh bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đồng trở lên hoặc tổ chức 02 chiếu bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đồng trở lên.

b) Sử dụng địa điểm thuộc quyền Sở hữu hoặc quản lý của mình để cho 10 người đánh bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đồng trở lên hoặc cho 02 chiếu bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đồng trở lên;

c) Tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trong cùng 01 lần trị giá 20.000.000 đồng trở lên;

d) Có tổ chức nơi cầm cố tài sản cho người tham gia đánh bạc; có lắp đặt trang thiết bị phục vụ cho việc đánh bạc hoặc phân công người canh gác, người phục vụ khi đánh bạc; sắp đặt lối thoát khi bị vây bắt, sử dụng phương tiện để trợ giúp cho việc đánh bạc;

đ) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về một trong các hành vi quy định tại Điều này hoặc hành vi quy định tại Điều 321 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 321 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm.

Nghị quyết 01/2010/NQ-HĐTP có quy định về đánh bạc trái phép như sau: “Đánh bạc trái phép” là hành vi đánh bạc được thực hiện dưới bất kỳ hình thức nào với mục đích được thua bằng tiền hay hiện vật mà 

Công ty Luật Minh Gia

Hotline: 1900.6169