Đàm Minh Diệu

Khung hình phạt đối với tội mua bán và sử dụng trái phép chất ma túy

Hành vi mua bán, sử dụng trái phép chất ma túy là hành vi nguy hiểm cho xã hội, vậy pháp luật xử lý hành vi này như thế nào? Hành vi sử dụng trái phép chất ma túy có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không? … Những vấn đề này được Luật Minh Gia tư vấn như sau:

1. Luật sư tư vấn hành vi mua bán, sử dụng trái phép chất ma túy

Hành vi mua bán hay sử dụng chất ma túy đều là hành vi vi phạm quy định của pháp luật, nếu bạn có thắc mắc, chưa hiểu về hậu quả pháp lý khi thực hiện những hành vi này hãy liên hệ với Luật Minh gia qua Email hoặc gọi đến Hotline: 1900.6169 để được hướng dẫn tư vấn các vấn đề như:

- Tư vấn quy định của pháp luật về hành vi sử dụng trái phép chất ma túy và mua bán trái phép chất ma túy;

- Tư vấn hình phạt đối với hành vi mua bán trái phép chất ma túy;

- Tư vấn tất cả các vấn đề liên quan đến pháp luật hình sự.

2. Hỏi về hành vi mua bán, sử dụng trái phép chất ma túy

Câu hỏi: Chào luật Minh Gia, cho cháu hỏi về tội mua bán và sử dụng ma túy như sau: Cháu là A, vừa rồi Chú ruột của cháu có bị công an bắt vì mua bán và sử dụng trái phép chất ma túy. Hôm chú cháu bị bắt thì trên người không có gì, chỉ có 1 ít nhỏ ma túy Chú cháu pha trong chai c2 để dùng và công an có thu được 2 tép ma túy. 

Nhưng tại cơ quan công an thì chú cháu khai 2 tép ma túy đó không phải của chú và người bạn tên H của chú cháu đã khai nhận 2 tép ma túy đó là của Chú H . tại cơ quan công an Chú cháu có khai đã mua ma túy về sử dụng từ năm 2013 , đến tháng 6 năm 2015 thì bán cho 2-3 người. Vậy nếu phạm vào tội này thì sẽ bị phạt tù bao nhiêu năm. 

Khung hình phạt đối vợi tội mua bán và sử dụng trái phép chất ma túy

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi yêu cầu tư vấn đến Công ty Luật Minh gia, trường hợp này chúng tôi xin tư vấn như sau:

Theo như thông tin bạn cung cấp, tại cơ quan công an chú bạn có khai đã mua ma túy về sử dụng từ năm 2013 và đến tháng 6/2015 có bán cho 2-3 người. Do vậy, căn cứ vào Điều 194 Bộ luật hình sự năm 1999 đã sửa đổi, bổ sung năm 2009 có quy định về tội tàng trữ, vận chuyển, mua bán trái phép hoặc chiếm đoạt chất ma túy như sau:

1. Người nào tàng trữ, vận chuyển, mua bán trái phép hoặc chiếm đoạt chất ma tuý, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

a) Có tổ chức;

b) Phạm tội nhiều lần;

c) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

d) Lợi dụng danh nghĩa cơ quan, tổ chức;

đ) Vận chuyển, mua bán qua biên giới;

e) Sử dụng trẻ em vào việc phạm tội hoặc bán ma tuý cho trẻ em;

g) Nhựa thuốc phiện, nhựa cần sa hoặc cao côca có trọng lượng từ năm trăm gam đến dưới một kilôgam;

h) Hêrôin hoặc côcain có trọng lượng từ năm gam đến dưới ba mươi gam;

i) Lá, hoa, quả cây cần sa hoặc lá cây côca có trọng lượng từ mười kilôgam đến dưới hai mươi lăm kilôgam

k) Quả thuốc phiện khô có trọng lượng từ năm mươi kilôgam đến dưới hai trăm kilôgam;

l) Quả thuốc phiện tươi có trọng lượng từ mười kilôgam đến dưới năm mươi kilôgam;

m) Các chất ma tuý khác ở thể rắn có trọng lượng từ hai mươi gam đến dưới một trăm gam;

n) Các chất ma tuý khác ở thể lỏng từ một trăm mililít đến dưới hai trăm năm mươi mililít;

o) Có từ hai chất ma tuý trở lên mà tổng số lượng của các chất đó tương đương với số lượng chất ma tuý quy định tại một trong các điểm từ điểm g đến điểm n khoản 2 Điều này;

p) Tái phạm nguy hiểm.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười lăm năm đến hai mươi năm:

a) Nhựa thuốc phiện, nhựa cần sa hoặc cao côca có trọng lượng từ một kilôgam đến dưới năm kilôgam;

b) Hêrôin hoặc côcain có trọng lượng từ ba mươi gam đến dưới một trăm gam;

c) Lá, hoa, quả cây cần sa hoặc lá cây côca có trọng lượng từ hai mươi lăm kilôgam đến dưới bảy mươi lăm kilôgam;

d) Quả thuốc phiện khô có trọng lượng từ hai trăm kilôgam đến dưới sáu trăm kilôgam;

đ) Quả thuốc phiện tươi có trọng lượng từ năm mươi kilôgam đến dưới một trăm năm mươi kilôgam;

e) Các chất ma tuý khác ở thể rắn có trọng lượng từ một trăm gam đến dưới ba trăm gam;

g) Các chất ma tuý khác ở thể lỏng từ hai trăm năm mươi mililít đến dưới bảy trăm năm mươi mililít;

h) Có từ hai chất ma tuý trở lên mà tổng số lượng của các chất đó tương đương với số lượng chất ma tuý quy định tại một trong các điểm từ điểm a đến điểm g khoản 3 Điều này.

4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù hai mươi năm, tù chung thân hoặc tử hình:

a) Nhựa thuốc phiện, nhựa cần sa hoặc cao côca có trọng lượng từ năm kilôgam trở lên;

b) Hêrôin hoặc côcain có trọng lượng từ một trăm gam trở lên;

c) Lá, hoa, quả cây cần sa hoặc lá cây côca có trọng lượng từ bảy mươi lăm kilôgam trở lên;

d) Quả thuốc phiện khô có trọng lượng từ sáu trăm kilôgam trở lên;

đ) Quả thuốc phiện tươi có trọng lượng từ một trăm năm mươi kilôgam trở lên;

e) Các chất ma tuý khác ở thể rắn có trọng lượng từ ba trăm gam trở lên;

g) Các chất ma tuý khác ở thể lỏng từ bảy trăm năm mươi mililít trở lên;

h) Có từ hai chất ma tuý trở lên mà tổng số lượng của các chất đó tương đương với số lượng chất ma tuý quy định tại một trong các điểm từ điểm a đến điểm g khoản 4 Điều này.

5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm trăm triệu đồng, tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.

Tùy thuộc vào mức độ thực tế và số lượng mua bán trái phép chất ma túy mà xác định khung hình phạt tương ứng.

>> Tư vấn thắc mắc pháp luật Hình sự, gọi: 1900.6169

----------------

Câu hỏi thứ 2 - Có được hưởng án treo khi phạm tội tàng trữ trái phép ma túy?

Xin luật sư cho tôi hỏi. Bạn tôi năm nay 35 tuổi, đã có vợ 1 con và vợ đang mang thai 2 tháng. Bạn ấy nghiện heroin 10 năm, tham gia điều trị thay thế bằng Methadon 3 năm. Trong thời gian nghiện cũng như thời gian điều trị không vi phạm pháp luật, tuân thủ điều trị tốt. Thân nhân gia đình tốt. Bạn ấy mở trang trại nhỏ để nuôi lợn nhưng năm nay do mất giá nên bị thua lỗ, cộng với vợ bạn đang mang thai nhưng bị tai nạn khi cho lợn ăn . tâm lý chán nản nên đã đi mua 3 tep heroin về để dùng dần, đang trên đường thì bị Công an bắt vì tội tàng trữ ma túy. Tôi xin hỏi bạn tôi bị phạt với khng nào. Và có được hưởng án treo không. 

Trả lời:

Đối với yêu cầu hỗ trợ của anh/chị chúng tôi đã tư vấn một số trường hợp tương tự thông qua một hoặc một số bài viết cụ thể sau đây:

>> Tàng trữ trái phép chất ma túy

>> Án treo và Điều kiện hưởng án treo

Trường hợp này anh/chị cần xác định hàm lượng ma túy là bao nhiêu để xác định khung hình phạt phù hợp, bên cạnh đó, nếu muốn được hưởng án treo anh/chị có thể tham khảo điều kiện trên.

Hotline: 1900.6169