Phạm Diệu

Không trả lại tiền thừa khi nhận tiền có bị truy cứu về tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản không?

Xã hội càng phát triển thì các giao dịch dân sự, thương mại ngày càng nhiều, đồng thời các tranh chấp dân sự, thương mại cũng tăng. Việc xảy ra tranh chấp chủ yếu xuất phát từ việc một bên tham gia giao dịch vi phạm nghĩa vụ của mình. Do đó, để hạn chế tranh chấp có thể xảy ra, các bên tham gia giao dịch cần tôn trọng thỏa thuận đã thống nhất.

1. Luật sư tư vấn về hành vi lừa đảo chiếm đoạt tài sản

Lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản là vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng các hình thức hợp đồng rồi dùng thủ đoạn gian  dối hoặc bỏ trốn để chiếm đoạt tài sản đó hoặc sử dụng tài sản đó vào mục đích bất hợp pháp dẫn đến không có khả năng trả lại tài sản.

Hiện nay, hành vi lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản diễn ra khá phổ biến, hành vi thực hiện ngày càng đa dạng và mang tính chất phức tạp, do đó gây thiệt hại khá lớn cho bên bị chiếm đoạt tài sản.

Vì vậy, nếu bạn hoặc người thân của bạn gặp phải vấn đề nêu trên và chưa biết phải giải quyết như thế nào bạn có thể liên hệ với Công ty Luật Minh Gia để được hỗ trợ giải quyết.

Bạn có thể gửi câu hỏi hoặc gọi: 1900.6169 để được giải đáp.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo tình huống sau đây để có thêm kiến thức pháp lý trong lĩnh vực này.

2. Xử lý hành vi lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản theo quy định pháp luật

Câu hỏi: Tôi có một việc xin quý công ty luật giúp giải đáp thắc mắc như sau: Tôi xây nhà có đóng đồ gỗ của 1 thợ (tôi không quen mà chỉ quen vợ). Khi thanh toán chủ quan là người quen sẽ không kê khai chênh tiền đồ đã đóng. Thợ đóng đồ đã kê khai chênh lệch tiền đồ lên 50 triệu. 1 năm nay tôi gọi điện người ta hứa hẹn lên để đo đạc thực tế nhưng thợ không lên để thanh quyết toán dứt điểm (dù tôi đã xuống nhà). Để trả lại tiền thừa. Quý công ty luật cho tôi hỏi như vậy thợ đóng đồ có phạm tội lợi dụng lòng tin chiếm đoạt tài sản hay không? Tôi phải làm gì khi họ không hợp tác để đo đạc trả lại tiền? Tôi có được báo công an không? Và báo công an ở nơi người ta sinh sống hay chỗ tôi sống? Mong qúy công ty luật giúp đỡ, xin cảm ơn. Mong hồi đáp sớm của công ty.

Trả lời tư vấn: Cảm ơn bạn đã gửi yêu cầu tư vấn tới Công ty Luât Minh Gia. Với nội dung bạn yêu cầu tư vấn, Công ty Luật Minh Gia trả lời như sau:

Tại Điều 175 Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi, bổ sung 2017 quy định về tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản như sau:

“Điều 175. Tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản

1. Người nào thực hiện một trong các hành vi sau đây chiếm đoạt tài sản của người khác trị giá từ 4.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 4.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi chiếm đoạt tài sản hoặc đã bị kết án về tội này hoặc về một trong các tội quy định tại các điều 168, 169, 170, 171, 172, 173, 174 và 290 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm hoặc tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại và gia đình họ, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

a) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng hình thức hợp đồng rồi dùng thủ đoạn gian dối hoặc bỏ trốn để chiếm đoạt tài sản đó hoặc đến thời hạn trả lại tài sản mặc dù có điều kiện, khả năng nhưng cố tình không trả;

b) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng hình thức hợp đồng và đã sử dụng tài sản đó vào mục đích bất hợp pháp dẫn đến không có khả năng trả lại tài sản.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm:

a) Có tổ chức;

b) Có tính chất chuyên nghiệp;

c) Chiếm đoạt tài sản trị giá từ 50.000.000 đồng đến dưới 200.000.000 đồng;

…".

Như vậy, căn cứ theo quy định trên thì tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản là hành vi vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng các hình thức hợp đồng rồi dùng thủ đoạn gian dối chiếm đoạt tài sản đó, hoặc đến thời hạn trả lại tài sản mặc dù có khả năng nhưng cố tình không trả; hoặc sử dụng tài sản đó vào mục đích bất hợp pháp dẫn đến không có khả năng trả lại tài sản.

Đối chiếu với trường hợp của bạn thì gia đình bạn có giao tiền cho bên nhận đóng đồ gỗ, tuy nhiên sau khi nhận tiền bên nhận thi công không đến đo đạc lại thực tế và không trả lại tiền thừa. Về trường hợp này, nếu hai bên không thỏa thuận được với nhau để giải quyết thì bạn có thể gửi đơn tố cáo đến cơ quan công an nơi bạn đang cư trú hoặc cơ quan công an nơi bên nhận thi công đang cư trú để yêu cầu giải quyết.

Do đó, nếu hành vi của bên nhận thi công là nhận tiền nhưng có hành vi trốn tránh không trả lại số tiền thừa mặc có khả năng chi trả thì có căn cứ khởi tố hình sự về tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản theo quy định tại khoản 2 Điều 175 Bộ luật hình sư 2015 sửa đổi, bổ sung 2017 với khung hình phạt từ 02 năm đến 07 năm tù.

Đừng lãng phí thời gian vì vướng mắc, hãy để Luật Minh Gia giải quyết vấn đề của bạn!

Tư vấn miễn phí