Cà Thị Phương

Hỏi về xử phạt hình sự hành vi ghi lô đề

Chơi số lô đề, cá độ, đua ngựa đều là hình thức đánh bạc, hiện nay pháp luật hiện hành đã quy định cụ thể về trách nhiệm pháp lý đối với những người trực tiếp chơi lô, đề, tuy nhiên đối với những người ghi lô, ghi đề có phải chịu trách nhiệm không, để được tư vấn cụ thể về trường hợp này bạn có thể liên hệ với Luât sư để được hỗ trợ giải đáp.

1. Quy định pháp luật về hành vi ghi số lô, số đề

Hiện nay, hành vi ghi số lô, số đề đều phải chịu trách nhiệm pháp lý, tuy nhiên tùy vào hành vi và mức độ, số tiền mà người ghi lô, ghi đề có thể bị xử phạt hành chính hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc.

Do đó, nếu bạn hoặc người thân của mình gặp phải trường hợp này và chưa biết phải giải quyết như thế nào để đảm bảo quyền lợi hợp pháp của mình thì bạn có thể liên hệ với Luật sư của chúng tôi để được hỗ trợ tư vấn về các vấn đề:

- Mức phạt hành chính đối với hành vi ghi lô, đề;

- Trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc.

- Các tình tiết tăng nặng, giảm nhẹ trách nhiệm hình sự đối với tội đánh bạc.

Bạn có thể gửi yêu cầu tư vấn hoặc gọi: 1900.6169 để được hỗ trợ giải đáp.

Bên cạnh đó, bạn có thể tham khảo thêm tình huống chúng tôi xử lý sau đây để có thêm kiến thức pháp lý trong lĩnh vực này.

2. Trách nhiệm pháp lý đối với hành vi ghi số lô, số đề?

Câu hỏi: Mẹ e bị công an bắt về tội ghi số đề với số tiền là gần 10 triệu đồng. Mẹ e chuyển cho chủ. Ăn phần trăm chênh lệch . Lý lịch trong sáng. Chưa có tiền án, như vậy bị tra cứu trách nhiệm hình sự hay bị phạt hành chính. Và mức hành chính là bao nhiêu tiền ạ . Mẹ e có kí giấy và xác nhận với cơ quan chính  quyền là bị can trong vụ này.

Trả lời: Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi cần tư vấn tới Công ty Luật Minh Gia, với thắc mắc của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Trường hợp của mẹ bạn được coi là hành vi đánh bạc theo quy định tại Điều 1 Nghị định 01/2010/NQ-HĐTP Hướng dẫn áp dụng một số quy định về hành vi đánh bạc của Bộ luật Hình sự:“Hành vi đánh bạc đối với các hoạt động như: Chơi số đề, cá độ, đua ngựa… thì trách nhiệm hình sự được xác định đối với người chơi một lần đánh bạc là tổng số tiền, giá trị hiện vật dùng để chơi bạc trong tất cả các lần. Đối với nhiều người thì được hiểu là tổng số tiền, giá trị hiện vật mà họ và những người chơi khác dùng để đánh bạc.”

Điều 321 Bộ luật hình sự 2015 (sửa đổi, bổ sung 2017) quy định về tội đánh bạc như sau:

“1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

d) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.”

Mẹ bạn ghi lô đề với số tiền gần 10 triệu đồng đã đủ điều kiện cấu thành tội Hình sự theo khoản 1 Điều 321 Bộ luật Hình sự với mức phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm. Gia đình bạn có thể căn cứ theo quy định tại Điều 51 Bộ luật hình sự 2015 (sửa đổi 2017) để xác định các tình tiết giảm nhẹ và đề nghị Tòa án xem xét giảm nhẹ trách nhiệm hình sự cho mẹ mình.

Để giải quyết nhanh nhất vấn đề của bạn, hãy liên hệ

Tư vấn miễn phí