Hỏi đáp pháp luật Hình sự

  • Hỏi về mức án của tội trộm cắp tài sản

    • 26/03/2019
    • Hoàng Tuấn Anh
    • Em có thằng bạn phạm tội trộm cắp tài sản , nhưng nó chưa có tiền án tiền sự . Tài sản nó trộm cắp có tổng giá trị là 42triệu . Vậy cho em hỏi mức án nó phải nhận là bao nhiêu ? Và có thể bào chữa cho nó giảm án không ?

    Trả lời: Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi cần tư vấn tới Công ty Luật Minh Gia, với thắc mắc của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

    Điều 173 Bộ luật hình sự 2015 (sửa đổi, bổ sung 2017) quy định về tội trộm cắp tài sản như sau:

    “1. Người nào trộm cắp tài sản của người khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 2.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

    a) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi chiếm đoạt tài sản mà còn vi phạm;

    b) Đã bị kết án về tội này hoặc về một trong các tội quy định tại các điều 168, 169, 170, 171, 172, 174, 175 và 290 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm;

    c) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội;

    d) Tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại và gia đình họ;

    đ) Tài sản là di vật, cổ vật.

    …”

    Như vậy, bạn của bạn trộm cắp tài sản có giá trị 42 triệu đồng do đó sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo khoản 1 Điều 173 đã nêu trên với mức phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

    Về các tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự bạn có thể tham khảo Điều 51 Bộ luật hình sự 2015 (sửa đổi, bổ sung 2017). Nếu bạn của bạn có từ hai tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự quy định tại Khoản 1 ĐIều 51 thì có thể xem xét được giảm nhẹ trách nhiệm hình sự.

    Trân trọng!

    Phòng luật sư tư vấn - Công ty Luật Minh Gia

    Hotline: 1900.6169