Tuấn Luật sư

Hỏi tư vấn về uống rượu gây tai nạn chết người?

Chào luật sư. Bạn em khi tham gia giao thông có uống rượu vượt quá nồng độ cồn và gây tan nạn giao thông làm chết người. Khi ra tòa, bạn em bị tuyên án 2 năm tù. Hiện tại, gia đình bị hại có viết đơn không tố cáo nữa. Vậy, xin hỏi nếu ra Tòa phúc thẩm thì bạn em có bị đi tù nữa không?
 
Hỏi tư vấn về uống rượu gây tai nạn chết người?
Tai nạn giao thông?

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Theo quy định của pháp luật, người nào có hành vi vi phạm thỏa mãn các dấu hiệu để định tội danh theo quy định tại Bộ luật hình sự sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự.Theo quy định tại Điều 143- Bộ luật Tố tụng Hình sự 2015:

Điều 143. Căn cứ khởi tố vụ án hình sự

Chỉ được khởi tố vụ án khi đã xác định có dấu hiệu tội phạm. Việc xác định dấu hiệu tội phạm dựa trên những căn cứ:

1. Tố giác của cá nhân;

2. Tin báo của cơ quan, tổ chức, cá nhân;

3. Tin báo trên phương tiện thông tin đại chúng;

4. Kiến nghị khởi tố của cơ quan nhà nước;

5. Cơ quan có thẩm quyền tiến hành tố tụng trực tiếp phát hiện dấu hiệu tội phạm;

6. Người phạm tội tự thú. 


Do đó, vụ án hình sự được khởi tố khi đã xác định có dấu hiệu tội phạm

Theo quy định tại khoản 1 điều 155 BLTTHS 2015 thì người bị hại rút đơn yêu cầu đối với các tội phạm được quy định tại khoản 1 các điều 134, 135, 136, 138, 139, 141, 143, 155, 156 và 226 của Bộ luật hình sự khi có yêu cầu của bị hại hoặc người đại diện của bị hại là người dưới 18 tuổi, người có nhược điểm về tâm thần hoặc thể chất hoặc đã chết.

Trường hợp người đã yêu cầu khởi tố rút yêu cầu thì vụ án phải được đình chỉ, trừ trường hợp có căn cứ xác định người đã yêu cầu rút yêu cầu khởi tố trái với ý muốn của họ do bị ép buộc, cưỡng bức thì tuy người đã yêu cầu khởi tố rút yêu cầu, Cơ quan điều tra, Viện kiểm sát, Tòa án vẫn tiếp tục tiến hành tố tụng đối với vụ án.

Khi bán án sơ thẩm bị  kháng cáo để xét xử phúc thẩm, vụ án hình sự chỉ được đình chỉ khi có 1 trong các căn cứ quy định tại Điều 443 Bộ luật tố tụng hình sự. Cụ thể, đó là các căn cứ sau:

a) Không có sự việc phạm tội;

b) Hành vi của pháp nhân không cấu thành tội phạm;

c) Hành vi phạm tội của pháp nhân đã có bản án hoặc quyết định đình chỉ vụ án có hiệu lực pháp luật;

d) Hết thời hạn điều tra mà không chứng minh được pháp nhân thực hiện tội phạm;

đ) Hết thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự.

Căn cứ vào các quy định trên, hành vi mà bạn của bạn vi phạm thỏa mãn các dấu hiệu định tội đối với tội vi phạm quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ theo Điều 260 Bộ luật hình sự 2015:

Điều 260. Tội vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ

1. Người nào tham gia giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ gây thiệt hại cho người khác thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:

a) Làm chết người;

b) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 01 người mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;

c) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này từ 61% đến 121%;

d) Gây thiệt hại về tài sản từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng.

Và không thuộc 1 trong các trường hợp để đình chỉ vụ án hình sự theo Điều 443 Bộ luật tố tụng hình sự, không thuộc trường hợp khởi tố vụ án hình sự theo yêu cầu của người bị hại tại điều 155 Bộ luật tố tụng hình sự.

Như vậy trong trường hợp bán án bị kháng cáo lên tòa phúc thẩm, mặc dù người bị hại có viết đơn xin không truy cứu trách nhiệm hình sự, nhưng đây không phải là căn cứ để hủy bán án sơ thẩm và đình chỉ vụ án. Do vậy, của bạn vẫn phải chịu hình phạt đối với hành vi phạm tội của mình tuy nhiên có thể xem xét giảm nhẹ hình phạt nếu có các tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự khác.

Trân trọng!

Luật gia: Nguyễn Mỵ - Công ty Luật Minh Gia

Tham khảo dịch vụ pháp lý liên quan
>>  Tư vấn pháp luật hình sự
>>  Tư vấn pháp Luật Hình sự miễn phí qua Email
>>  Dịch vụ luật sư tham gia tố tụng vụ án hình sự
>>  Luật sư bào chữa cho bị can, bị cáo trong vụ án hình sự
>>  Luật sư tham gia tố tụng bảo vệ quyền lợi cho người bị hại, người liên quan

Hotline: 1900.6169