1. Trang chủ
  2.  › 
  3. Hỏi đáp pháp luật
  4.  › 
  5. Hỏi đáp Hình sự
  • Hỏi luật sư tư vấn về tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản

    • 06/03/2019
    • Luật sư Trần Khánh Thương
    • Chào luật sư! Cháu muốn luật sư tư vấn về việc 3 đứa cháu làm hồ sơ đi du học qua giới thiệu của bà V, bà ấy nói là lệ phí tất cả hết 250 triệu, trong đó bà V được hưởng 10 triệu, còn lệ phí là 240 triệu. Thế nhưng qua thực tế tìm hiểu những người đi du học cùng bọn cháu thì lệ phí của trung tâm du học đưa ra chỉ là 200-210 triệu thôi. Cháu muốn hỏi như thế hành vi của bà V có được xem là tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản không? Nếu muốn kiện thì phải làm thế nào? (cháu với bà V ở hai tỉnh khác nh

     

    Hỏi luật sư tư vấn về tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản

    Trách nhiệm hình sự


     

    Trả lời:  Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau

    Điều 174 Bộ luật hình sự 2015 quy định về tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản như sau:


     Điều 174. Tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản

    1. Người nào bằng thủ đoạn gian dối chiếm đoạt tài sản của người khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 2.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

    a) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi chiếm đoạt tài sản mà còn vi phạm;

    b) Đã bị kết án về tội này hoặc về một trong các tội quy định tại các điều 168, 169, 170, 171, 172, 173, 175 và 290 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm;

    c) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội;

    d) Tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại và gia đình họ96.

     
    Từ thông tin bạn cung cấp chưa rõ ràng thể khẳng định bà V có phạm tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản hay không. Tội phạm này chỉ cấu thành khi có hành vi gian dối nhằm mục đích chiếm đoạt tài sản mà giá trị tài sản chiếm đoạt phải từ 2 triệu đồng trở lên.

    Việc bà V thông báo lệ phí để xét tuyển hồ sơ du học là 250 triệu có gian dối hay không cần xem xét người này có kê khai khống những khoản thu khác so với thực tế nhằm thu lợi bất chính cho cá nhân? Cũng không loại trừ khả năng lý do chênh lệch số tiền bà V yêu cầu thu so với giá của trung tâm là do mỗi trung tâm (hoặc cá nhân bà V) đưa ra mức thu khác nhau phụ thuộc vào yêu cầu làm việc của họ, chỉ cần chứng minh được những khoản thu này là rõ ràng thì không rơi vào trường hợp lừa đảo.

    Trường hợp bà V cố ý khai gian số tiền để chiếm đoạt làm của riêng hoặc nhận làm số sơ cho các bạn nhưng ngay từ đầu đã không có ý định thực hiện mà chỉ muốn chiếm đoạt số tiền đó, thì hành vi của bà V có đủ căn cứ cấu thành tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản theo quy định tại Điều 174 – Bộ luật Hình sự 2015 đã trích dẫn ở trên.

    Để tố giác tội phạm, bạn có thể gửi đơn đến cơ quan công an gần nhất. Tuy nhiên, để cơ quan công an thụ lý điều tra vụ việc trên thì kèm theo đơn tố giác, bạn cần phải gửi kèm theo những chứng cứ để chứng minh có hành vi lừa đảo xảy ra như: hợp đồng thỏa thuận giữa các bạn và bà V, thông báo về chi phí du học của bên trung tâm du học đưa ra (để thấy được sự chênh lệch về khoản tiền thu),…

    Trân trọng!

    Phòng luật sư tư vấn - Công ty Luật Minh Gia

Bài viết nổi bật

TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN

Hỗ trợ miễn phí

 1900 6169