Vũ Thị Thảo

Hỏi đáp về buôn bán hàng giả thì bị xử lý như thế nào?

A (17 tuổi) bán túi giả cho B, chi phí thiệt hại hơn 100 triệu.Khi bị phát hiện A đã thừa nhận và hứa sẽ góp trả lại số tiền đó. Nhưng khi trả được 20 triệu thì A không có dấu hiệu trả nữa.Vậy B sẽ làm thế nào?

Tình huống: Xin chào luật sư. Em muốn hỏi thắc mắc về vấn đề chiếm đoạt tài sản như sau:Khoảng thời gian tháng 1 em và một người bạn đã giao dịch mua bán mặc hàng quần áo, túi xách hàng xịn nhưng sau tháng 4 thì phát hiện bạn đó đã trà trộn hàng giả vào để bán cho em với giá của hàng thật ( 10 cái thì chỉ có 2 cái là thật) số tiền lên đến hơn 100tr, và em ấy đã thừa nhận hàng là giả và sẽ góp trả tiền lại cho mình, nhưng cho đến nay là tháng 12 và minh chỉ nhận đc 20tr. Và bạn đó cũng k có ý thức sẽ trả thêm cho mình. Mình có tin nhắn về việc mua hàng và bạn đó thừa nhận hàng giả, nhưng đến cơ quan chức năng( công an địa phương) thì bị đẩy đi rất nhiều phường và mình mong muốn bên mình có thể thuê luật sư làm rõ về việc này. Và em đó chỉ mới 17t, nên em đó không sợ về vấn đề pháp luật vì em đó tin là chưa đủ 18t thì chưa thể ngồi tù. Luật sư có thể giải đáp giúp em với ạ.Em cảm ơn.

Trả lời tư vấn: Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi thông tin tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia với thông tin bạn cung cấp thì chúng tôi xin tư vấn như sau:

Căn cứ theo khoản 1 Điều 12 Bộ luật hình sự 2015 quy định về tuổi chịu trách nhiệm hình sự như sau:

“Điều 12. Tuổi chịu trách nhiệm hình sự

1. Người từ đủ 16 tuổi trở lên phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm, trừ những tội phạm mà Bộ luật này có quy định khác....”

Như vậy, do người bạn đó đã 17 tuổi sẽ phải chịu trách nhiệm hình sự nếu có hành vi vi phạm pháp luật và phải chịu trách nhiệm hình sự.

 Người đó đã cố ý bán hàng giả cho bạn để thu lợi nhuận hơn 100 triệu đồng. Căn cứ Điều 156 Bộ luật hình sự 2015 quy định về tội sản xuất, buôn bán hàng giả như sau:

“Điều 192. Tội sản xuất, buôn bán hàng giả

1.Người nào sản xuất, buôn bán hàng giả thuộc một trong các trường hợp sau đây, nếu không thuộc trường hợp quy định tại các điều 193, 194 và 195 của Bộ luật này, thì bị phạt tiền từ 100.000.000 đồng đến 1.000.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:

...

c) Thu lợi bất chính từ 50.000.000 đồng đến dưới 100.000.000 đồng;

d) Gây thiệt hại về tài sản từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 05 năm đến 10 năm:

a) Có tổ chức;

b) Có tính chất chuyên nghiệp;

c) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

d) Lợi dụng danh nghĩa cơ quan, tổ chức;

đ) Hàng giả tương đương với số lượng của hàng thật hoặc hàng hóa có cùng tính năng kỹ thuật, công dụng trị giá từ 150.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng;

e) Thu lợi bất chính từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng;...”

Như vậy, người đó chưa 18 tuổi nhưng vẫn phải chịu trách nhiệm hình sự về tội buôn bán hàng giả. Bạn đã đến cơ quan công an nhưng mà họ chưa giải quyết thì bạn có thể gửi đơn yêu cầu họ tiến hành giải quyết  cho bạn.

Trân trọng.
CV tư vấn: Hoàng Khanh - Luật Minh Gia

Đừng lãng phí thời gian vì vướng mắc, hãy để Luật Minh Gia giải quyết vấn đề của bạn!

Tư vấn miễn phí