Hỏi đáp pháp luật Hình sự

  • Hình phạt đối với tội giao cấu với trẻ em và các tình tiết giảm nhẹ

    • 10/08/2015
    • Ls Vũ Đức Thịnh
    • Chào luật sư, cho tôi hỏi: Anh tôi năm nay 21 tuổi (1994) có quen và quan hệ với một bé sinh năm 2001 (trên 14 tuổi). Giờ gia đình bên bé gái khởi kiện. Vậy anh tôi phải chịu hình phạt như thế nào và bao lâu? Có thể giảm nhẹ hình phạt bằng cách nào không ạ?


    Trả lời tư vấn: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

    Tại Điều 115 Bộ luật hình sự năm 1999 sửa đổi, bổ sung năm 2009 có quy định về Tội giao cấu với trẻ em như sau:

    “Điều 115. Tội giao cấu với trẻ em

    1. Người nào đã thành niên mà giao cấu với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:



    D) Làm nạn nhân có thai;

    Đ) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%.

    3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

    A) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên;

    B) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội.”

    Như vậy, anh bạn sẽ bị áp dụng hình phạt tương ứng với từng trường hợp theo quy định trên.

    Ngoài ra, anh bạn có thể sẽ được giảm nhẹ mức hình phạt khi có ít nhất 2 trong các tình tiết giảm nhẹ quy định tại Điều 46 Bộ luật hình sự. Cụ thể:

    Điều 46. Các tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự

    1. Các tình tiết sau đây là tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự:

    A) Người phạm tội đã ngăn chặn, làm giảm bớt tác hại của tội phạm;

    B) Người phạm tội tự nguyện sửa chữa, bồi thường thiệt hại, khắc phục hậu quả;



    H) Phạm tội lần đầu và thuộc trường hợp ít nghiêm trọng;

    O) Người phạm tội tự thú;

    P) Người phạm tội thành khẩn khai báo, ăn năn hối cải;



    2. Khi quyết định hình phạt, Toà án còn có thể coi các tình tiết khác là tình tiết giảm nhẹ, nhưng phải ghi rõ trong bản án.

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Hình phạt đối với tội giao cấu với trẻ em và các tình tiết giảm nhẹ. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

     

    Trân trọng !
    Luật gia: Vũ Đức Thịnh - Công ty Luật Minh Gia

    Hotline: 1900.6169