Tuấn Luật sư

Hiếp dâm trẻ em, quy định về tội hiếp dâm người dưới 16 tuổi

Luật sư tư vấn thắc mắc quy định về Tội hiếp dâm trẻ em (hiếp dâm người dưới 16 tuổi) được quy định cụ thể về hành vi vi phạm, cấu thành tội phạm, khung hình phạt và các quy định khác liên quan đến tội hiếp dâm trẻ em, cụ thể như sau:

1. Tư vấn về quy định đối với tội hiếp dâm trẻ em

- Trẻ em là tương lai của đất nước nên được pháp luật bảo vệ một cách đặc biệt, tạo các điều kiện thuận lợi để được sống và lớn lên một cách lành mạnh và an toàn. Tuy nhiên trẻ em là đối tượng chưa phát triển hết về mặt nhận thức, chưa tự bảo vệ được mình nên dễ bị xâm phạm bởi hành vi hiếp dâm.

- Liên quan đến vấn đề hiếp dâm trẻ em hiện nay, pháp luật đang có những quy định, chế tài xử lý hết sức nghiêm khắc đối với hành vi này. Vậy quy định của pháp luật về tội hiếp dâm trẻ em hiện nay như thế nào? Mức xử phạt khi có hành vi vi phạm xảy ra.

- Nếu bạn đang gặp vấn đề này, đang cần tư vấn hỗ trợ, bạn hãy liên hệ đến Luật Minh Gia, luật sư sẽ tư vấn cho bạn những nội dung sau:

+ Cấu thành tội hiếp dâm trẻ em

+ Lỗi, khung hình phạt khi có hành vi vi phạm xảy ra.

quy-dinh-ve-toi-hiep-dam-tre-em-jpg-21032013072706-U1.jpg

>> Tư vấn quy định về tội hiếp dâm trẻ em, gọi: 1900.6169

2. Tội hiếp dâm trẻ em, hiếp dâm người dưới 16 tuổi

Theo quy định thì Hiếp dâm là hành vi của người dùng vũ lực, đe doạ dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc thủ đoạn khác giao cấu với nạn nhân trái với ý muốn của họ.

- Tội hiếp dâm người dưới 16 tuổi theo quy định Bộ luật Hình sự 2015

Theo quy định bộ luật hình sự thì việc xác định tội hiếp dâm người dưới 16 tuổi, cụ thể như sau:

“Điều 142. Tội hiếp dâm người dưới 16 tuổi

1. Người nào thực hiện một trong các hành vi sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

a) Dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc thủ đoạn khác giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi trái với ý muốn của họ;

b) Giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người dưới 13 tuổi.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 12 năm đến 20 năm:

a) Có tính chất loạn luân;

b) Làm nạn nhân có thai;

c) Gây thương tích, gây tổn hại cho sức khỏe hoặc gây rối loạn tâm thần và hành vi của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%;

d) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh;

đ) Phạm tội 02 lần trở lên;

e) Đối với 02 người trở lên;

g) Tái phạm nguy hiểm.

…”.

- Tội hiếp dâm trẻ em theo quy định Bộ luật Hình sự 2009

Theo quy định tại điều 112 Bộ Luật hình sự 1999, sửa đổi bổ sung ngày 19/06/2009 thì tội hiếp dâm trẻ em được quy định cụ thể như sau:

1. Người nào hiếp dâm trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm:

A) Có tính chất loạn luân;

B) Làm nạn nhân có thai;

C) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%;

D) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh;

Đ) Tái phạm nguy hiểm.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù hai mươi năm, tù chung thân hoặc tử hình:

A) Có tổ chức;

B) Nhiều người hiếp một người;

C) Phạm tội nhiều lần;

D) Đối với nhiều người;

Đ) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 61%trở lên;

E) Biết mình bị nhiễm HIVmà vẫn phạm tội;

G) Làm nạn nhân chết hoặc tự sát.

4. Mọi trường hợp giao cấu với trẻ em chưa đủ 13 tuổi là phạm tội hiếp dâm trẻ em và người phạm tội bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm, tù chung thân hoặc tử hình.

5. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.

>> Tư vấn thắc mắc luật Hình sự, gọi: 1900.6169

---------

3. Tham khảo tình huống luật sư tư vấn về luật hình sự

- Biên bản bồi thường để xác định tình tiết giảm nhẹ quy định thế nào?

Câu hỏi:

Dạ con chào luật sư. Cháu có một sự việc muốn hỏi là liên quan đến đứa em của con sinh năm 1999 có đánh nhau với một em sinh năm 2001 lúc đánh nhau em của cháu gọi điện kêu bạn lại và bạn đó đánh dẫn đến bạn kia khâu 4 khâu tỉ lệ thương tích 8% và bên kia đưa ra ủy ban nhân dân bắt cả 2 bên bồi thường tổng cộng hết 15% và không khởi tố vụ án hình sự, truy cứu hình sự.

Đứa em của em vẫn đang bị giam nửa tháng và thằng chém không bị bắt cả 2 bên đả đưa số tiền đúng như bên kia chấp nhận bồi thường nhưng vẫn chưa thả em của em ra và bên cạnh đó yêu cầu cả 2 bên đưa thêm 1 triệu nửa để thằng bị đánh từ dưới quê lên kí tên, Vvậy em có nên đưa không ạ? Và tại sao em của em vẫn chưa được thả ra ạ?em có gửi kèm bản bồi thường. Xin cám ơn!

Trả lời:

Đối với yêu cầu hỗ trợ của anh/chị chúng tôi đã tư vấn trường hợp tương tự sau đây:

>> Các tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự

Trong trường hợp này nếu như gia đình có đưa thêm cho phía bên kia 1 triệu nữa sẽ có căn cứ để xác định tình tiết giảm nhẹ về việc kịp thời bồi thường, khắc phục hậu quả của gia đình đồng thời cũng là tiền bồi thường cho phía bên kia. Bên cạnh đó, nếu không có dấu hiệu của tội phạm thì cơ quan công an không được tự ý tạm giam nên gia đình có thể làm đơn kiến nghị để cơ quan công an thả em trai trong lúc này.

Bạn tham khảo để giải đáp thắc mắc của mình! Nếu còn vướng mắc, chưa rõ vui lòng liên hệ bộ phận luật sư trực tuyến của chúng tôi để được giải đáp.

Gọi ngay