1. Trang chủ
  2.  › 
  3. Hỏi đáp pháp luật
  4.  › 
  5. Hỏi đáp Hình sự
  • Gây tai nạn giao thông, người điều khiển xe phải bồi thường thế nào?

    • 11/03/2019
    • Đỗ Hân
    • Câu hỏi đề nghị tư vấn: Thưa luật sư, cách đây 2 năm cháu được ông bố dượng lai bằng xe máy, khi chuyển hướng sang đường trái phép bị tai nạn giao thông. Hậu quả cháu bị đa trấn thương: vỡ xoang trán, dập ổ não, gãy xương đòn phải, gãy đùi phải và bị ù tai


    ... Năm nay cháu vừa thi Tốt nghiệp THPT Quốc gia xong thì cháu làm phẫu thuật dịch vụ với thủ tục nhanh chóng để rút đinh trong đùi nên cháu không có giấy xác nhận của bác sĩ phẫu thuật vì bác sĩ không muốn liên quan đến pháp luật. Nay mẹ cháu và ông bố dượng đó vừa giải quyết ly hôn xong, cháu cần ông ta phải có trách nhiệm bồi thường thương tích và bù đắp tổn thất tinh thần do ông ta gây tai nạn giao thông. Vậy cháu có được đề nghị giải quyết theo pháp luật không, thủ tục giải quyết như thế nào và mức bồi thường ra sao, cháu mong được tư vấn của luật sư ạ. Cháu xin trân thành cảm ơn luật sư.
     

    Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật Minh Gia, chúng tôi tư vấn trường hợp của bạn như sau:

    Tại Điều 260 Bộ luật hình sự 2015 quy định về tội vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ như sau:

    “Điều 260. Tội vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ

    1. Người nào tham gia giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ gây thiệt hại cho người khác thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:

    a) Làm chết người;

    b) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 01 người mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;

    c) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này từ 61% đến 121%;

    d) Gây thiệt hại về tài sản từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:

    a) Không có giấy phép lái xe theo quy định;

    b) Trong tình trạng có sử dụng rượu, bia mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá mức quy định, có sử dụng chất ma túy hoặc chất kích thích mạnh khác;

    c) Bỏ chạy để trốn tránh trách nhiệm hoặc cố ý không cứu giúp người bị nạn;

    d) Không chấp hành hiệu lệnh của người điều khiển hoặc hướng dẫn giao thông;

    đ) Làm chết 02 người;

    e) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này từ 122% đến 200%;

    g) Gây thiệt hại về tài sản từ 500.000.000 đồng đến dưới 1.500.000.000 đồng.

    …”.

    Do đó, căn cứ theo quy định trên, bạn có thể đến cơ quan công an để thực hiện việc tố giác hành vi phạm tội của người này. Tuy nhiên, bạn cần lưu ý, do vụ việc của bạn đã xảy ra cách đây 2 năm nên vấn đề xác minh hành vi, cũng như thu thập những chứng cứ để chứng minh hành vi của người này gây thiệt hại cho sức khỏe của bạn rất khó. Hơn nữa, việc xác định mức độ lỗi của người này, mức độ thiệt hại của bạn, mối quan hệ giữa hành vi gây tai nạn với hậu quả nghiêm trọng đề cập trong khoản 1 Điều 260 BLHS nêu trên - phụ thuộc rất nhiều vào việc giám định tỷ lệ thương tật đối với bạn ngay sau khi tai nạn xảy ra.

    Nếu như cơ quan điều tra xác định được bố dượng bạn đã vi phạm Điều 260 nêu trên, khi đó dượng bạn ngoài việc chịu trách nhiệm hình sự thì còn phải chịu bồi thường thiệt hại theo luật dân sự. Tuy nhiên, theo quy định của pháp luật thì thời hiệu khởi kiện vụ đòi bồi thường thiệt hại là hai năm, kể từ ngày quyền và lợi ích hợp pháp của cá nhân, pháp nhân, chủ thể khác bị xâm phạm. Do vậy, nếu như sự việc trên đã xảy ra quá 2 năm thì bạn không có quyền khởi kiện trong trường hợp này nữa, vì thời hiệu đã hết.

    Trong trường hợp từ khi xảy ra vụ việc này đến thời điểm hiện tại vẫn chưa tròn 2 năm thì vấn đề bồi thường thiệt hại từ phía người bố dượng sẽ được xác định như sau:

    “Điều 590. Thiệt hại do sức khỏe bị xâm phạm

    1. Thiệt hại do sức khỏe bị xâm phạm bao gồm:

    a) Chi phí hợp lý cho việc cứu chữa, bồi dưỡng, phục hồi sức khỏe và chức năng bị mất, bị giảm sút của người bị thiệt hại;

    b) Thu nhập thực tế bị mất hoặc bị giảm sút của người bị thiệt hại; nếu thu nhập thực tế của người bị thiệt hại không ổn định và không thể xác định được thì áp dụng mức thu nhập trung bình của lao động cùng loại;

    c) Chi phí hợp lý và phần thu nhập thực tế bị mất của người chăm sóc người bị thiệt hại trong thời gian điều trị; nếu người bị thiệt hại mất khả năng lao động và cần phải có người thường xuyên chăm sóc thì thiệt hại bao gồm cả chi phí hợp lý cho việc chăm sóc người bị thiệt hại;

    d) Thiệt hại khác do luật quy định.

    2. Người chịu trách nhiệm bồi thường trong trường hợp sức khỏe của người khác bị xâm phạm phải bồi thường thiệt hại theo quy định tại khoản 1 Điều này và một khoản tiền khác để bù đắp tổn thất về tinh thần mà người đó gánh chịu. Mức bồi thường bù đắp tổn thất về tinh thần do các bên thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì mức tối đa cho một người có sức khỏe bị xâm phạm không quá năm mươi lần mức lương cơ sở do Nhà nước quy định.”.

    Như vậy, mức bồi thường các bên có thể thương lượng, thỏa thuận với nhau. Trường hợp không thỏa thuận được, có thể yêu cầu Tòa án xem xét và quyết định mức bồi thường dựa trên thiệt hại thực tế.

    Trân trọng!

    Phòng luật sư tư vấn  - Công ty Luật Minh Gia

Bài viết nổi bật