Hỏi đáp pháp luật Hình sự

  • Đánh bạc nhưng không bị bắt quả tang có bị truy cứu không?

    • 09/09/2020
    • Luật sư Trần Khánh Thương
    • Có thể chỉ dựa vào lời khai để xác định người thực hiện hành vi phạm tội hay không? Cần những bằng chứng gì để xác định một người đã thực hiện hành vi phạm tội? Quy trình giải quyết khi có tố giác, nghi ngờ về người thực hiện hành vi phạm tội? ... Luật Minh Gia giải đáp các vấn đề thắc mắc này như sau:

    1. Luật sư tư vấn về pháp luật hình sự

    Đánh bạc là hành vi trái pháp luật và có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định tại Bộ luật Hình sự. Tuy nhiên, để có thể kết luận một người có thực hiện hành vi đánh bạc hay không cần phải trai qua nhiều quy trình (như: điều tra, truy tố, xét xử, …) và các cơ quan tiến hành tố tụng phải chứng minh được họ đã thực hiện hành vi phạm tội.

    Nếu bạn đang có thắc mắc về vấn đề này mà chưa có lời giải đáp, hãy gửi câu hỏi của mình qua Email của công ty Luật Minh Gia hoặc liên hệ Hotline: 1900.6169 để được các Luật sư, chuyên viên hướng dẫn, tư vấn các vấn đề mà mình thắc mắc như:

    - Cấu thành tội phạm của tội đánh bạc;

    - Hình phạt đối với người thực hiện hành vi đánh bạc;

    - Quy trình, thủ tục giải quyết đối với người có thực hiện hành vi phạm tội;

    - …

    Ngoài ra, Bạn có thể tham khảo tình huống Luật Minh Gia tư vấn về Luật Hình sự dưới đây để có thêm thông tin pháp luật và đối chiếu với trường hợp của mình.

    2. Hỏi về thủ tục tố tụng hình sự

    Câu hỏi đề nghị tư vấn: Xin chào luật sư. Luật sư cho cháu hỏi: Chú của cháu tham gia đánh bạc tại nhà với 4 người nữa vào hôm trước. Đến hôm sau 4 người này tiếp tục đánh bạc tại một địa điểm khác nhưng chú của cháu không tham gia, ngay sau đó 4 người này bị công an huyện bắt và khởi tố về tội đánh bạc. 

    Quá trình hỏi 4 người khai hôm trước đánh bạc với chú của cháu và khai số tiền đánh bạc hôm trước nhiều hơn 2 triệu đồng. Vậy chú của cháu liệu có bị khởi tố không khi công an chỉ dựa vào lời khai và không thu được vật chứng ? Cháu xin cảm ơn !

    Trả lời tư vấn: Chào bạn! Cảm ơn anh/chị đã tin tưởng và gửi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, Đối với yêu cầu hỗ trợ của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

    Căn cứ theo quy định tại Điều 143 Bộ luật tố tụng hình sự 2015 về căn cứ khởi tố vụ án hình sự như sau:

    “Điều 143. Căn cứ khởi tố vụ án hình sự

    Chỉ được khởi tố vụ án khi đã xác định có dấu hiệu tội phạm. Việc xác định dấu hiệu tội phạm dựa trên những căn cứ:

    1. Tố giác của cá nhân;

    2. Tin báo của cơ quan, tổ chức, cá nhân;

    3. Tin báo trên phương tiện thông tin đại chúng;

    4. Kiến nghị khởi tố của cơ quan nhà nước;

    5. Cơ quan có thẩm quyền tiến hành tố tụng trực tiếp phát hiện dấu hiệu tội phạm;

    6. Người phạm tội tự thú.”.

    Theo đó, nếu chú bạn tham gia đánh bạc, mặc dù không bị bắt quả tang tại chiếu bạc nhưng bị các đối tượng bị bắt khác khai ra. Do đó, chú bạn vẫn bị triệu tập theo quy định của pháp luật để làm rõ về hành vi đánh bạc nói trên, qua hoạt động điều tra, nếu có đủ các căn cứ xác định hành vi đánh bạc trái phép của nhóm đánh bạc này có sự tham gia của bạn đủ yếu tố cấu thành tội đánh bạc thì bị truy tố trách nhiệm hình sự.

    ------------

    >> Luật sư tư vấn thắc mắc về Hành vi Đánh bạc, gọi: 1900.6169

    Câu hỏi thứ 2 - Tư vấn về mức xử phạt về hành vi đánh bạc bằng hình thức nạp tiền tài khoản

    E tham gia đánh bạc qua trang điện tử từ năm 2013 đến giữa năm 2014. Tính tới thời điểm bị bắt đầu truy tố cũng đã 2 năm.Bên công an lập biển bản:Tổng sớ lần tham gia đánh bạc dựa trên số lận chuyển và nạp tiền là 20 lần: Tổng số tiền là 120 triệu trong lần chới nhiều nhât tổng giá trụ đặt theo phiên là 19M. Vây Luật sư cho e họi mức án của em phải lãnh là thế nào ạ. E mong được sự giải đáp thắc mắc cho E ạ, E mong sớm nhận được phản hồi ạ.

    Trả lời: Đối với yêu cầu hỗ trợ của anh/chị chúng tôi đã tư vấn một số trường hợp tương tự qua một số bài viết cụ thể sau đây:

    >> Tư vấn về tội đánh bạc

    >> Các tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự

    Trong trường hợp này anh/chị đã có hành vi đánh bạc và tổng số tiền là 120 triệu đã được nạp trong vòng 20 lần, số tiền này có thể được xác định là số tiền được dùng để đánh bạc nên anh/chị bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo khoản 2 với khung hình phạt là từ hai năm đến bảy năm và anh/chị có thể thu thập các tình tiết giảm nhẹ như thành khẩn khai báo hoặc ăn năn hối cải,... để làm căn cứ giảm nhẹ trách nhiệm hình sự.

    Anh/chị tham khảo để giải đáp thắc mắc của mình!

    Hotline: 1900.6169