Cà Thị Phương

Đánh bạc có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự như thế nào?

chồng tôi sang nhà hàng xóm chơi, trong ví chỉ có 500.000đ. Sang đó thấy hội xóc đĩa có vào xem và đã thả 2 ván, mỗi ván 50. 000đ (1 ván được, 1 ván thua nên trong ví vẫn còn 500. 000đ)

 công an huyện bắt quả tang khám ví chỉ có 500.000đ và bị bắt giữ 3 ngày. số người bị bắt là 12 người (có chồng tôi), tổng số tiền trên sòng bạc là 10 triệu 7 trăm 50 ngàn nên bị truy cứu trách nhiệm hình sự. Tôi muốn hỏi tòa với phạm tội trên thì bị hình phạt gì (có thấp hơn mức cải tạo không giam giữ không ?) .Chồng tôi là 1 đảng viên tốt, chăm chỉ làm ăn, đã về hưu nhưng vẫn đi làm thêm kiếm tiền, lần đầu mắc phải sai lầm trên. Chồng tôi có nơi cư trú rõ ràng,  chỗ làm ổn  định, có bố vợ là liệt sĩ.
 

Trả lời tư vấn: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến công ty Luật Minh Gia. Với câu hỏi của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Điều 321 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi, bổ sung 2017 quy định về tội đánh bạc như sau:

“Điều 321. Tội đánh bạc

1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

d) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.”

Như vậy, mặc dù trong người chồng bạn chỉ có 500.000 đồng, nhưng tiền hiện vật dùng để đánh bạc lại được tính là tổng số tiền, giá trị hiện vật của những người cùng đánh bạc, bao gồm tiền và hiện vật thu giữ trực tiếp tại chiếu bạc, thu giữ trong người con bạc mà có căn cứ xác định đã được hoặc sẽ được dùng đánh bạc và thu giữ ở những nơi khác mà có đủ căn cứ xác định đã được hoặc sẽ được dùng đánh bạc. Trong trường hợp này là trên 10 triệu như bạn nói, do đó chồng bạn vẫn bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc.

Khi tòa án xét xử và quyết định hình phạt sẽ căn cứ vào các tình tiết giảm nhẹtheo quy định tại Điều 51 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi, bổ sung 2017 để quyết định mức hình phạt tương ứng:

“Điều 51. Các tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự

1. Các tình tiết sau đây là tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự:

a) Người phạm tội đã ngăn chặn hoặc làm giảm bớt tác hại của tội phạm;

b) Người phạm tội tự nguyện sửa chữa, bồi thường thiệt hại hoặc khắc phục hậu quả;

c) Phạm tội trong trường hợp vượt quá giới hạn phòng vệ chính đáng;

d) Phạm tội trong trường hợp vượt quá yêu cầu của tình thế cấp thiết;

đ) Phạm tội trong trường hợp vượt quá mức cần thiết khi bắt giữ người phạm tội;

e) Phạm tội trong trường hợp bị kích động về tinh thần do hành vi trái pháp luật của nạn nhân gây ra;

g) Phạm tội vì hoàn cảnh đặc biệt khó khăn mà không phải do mình tự gây ra;

h) Phạm tội nhưng chưa gây thiệt hại hoặc gây thiệt hại không lớn;

i) Phạm tội lần đầu và thuộc trường hợp ít nghiêm trọng;

k) Phạm tội vì bị người khác đe dọa hoặc cưỡng bức;

l) Phạm tội trong trường hợp bị hạn chế khả năng nhận thức mà không phải do lỗi của mình gây ra;

m) Phạm tội do lạc hậu;

n) Người phạm tội là phụ nữ có thai;

o) Người phạm tội là người đủ 70 tuổi trở lên;

p) Người phạm tội là người khuyết tật nặng hoặc khuyết tật đặc biệt nặng;

q) Người phạm tội là người có bệnh bị hạn chế khả năng nhận thức hoặc khả năng điều khiển hành vi của mình;

r) Người phạm tội tự thú;

s) Người phạm tội thành khẩn khai báo, ăn năn hối cải;

t) Người phạm tội tích cực hợp tác với cơ quan có trách nhiệm trong việc phát hiện tội phạm hoặc trong quá trình giải quyết vụ án;

u) Người phạm tội đã lập công chuộc tội;

v) Người phạm tội là người có thành tích xuất sắc trong sản xuất, chiến đấu, học tập hoặc công tác;

x) Người phạm tội là người có công với cách mạng hoặc là cha, mẹ, vợ, chồng, con của liệt sĩ.

...”

Trân trọng!
Phương Lan - công ty Luật Minh Gia 

Đừng lãng phí thời gian vì vướng mắc, hãy để Luật Minh Gia giải quyết vấn đề của bạn!

Tư vấn miễn phí