Hỏi đáp pháp luật Hình sự

  • Đảng viên đánh bạc xử lý như thế nào?

    • 16/10/2017
    • Phạm Diệu
    • Luật sư tư vấn về xử lý đối với trường hợp Đảng viên có hành vi đánh bạc. Nội dung tư vấn như sau:

    Kính thưa luât sư Vừa qua tôi có bị phạt vi phạm hành chính 1triệu 500 ngàn với hành vi đánh bạc. Theo quy đinh 181-QĐ/TW ngày 30/3/2013. khai trừ đảng với hành vi đánh bạc. Nhưng theo hướng dẫn 09/HD-UBKTTW ngày 6/6/2013. Tại Mục III điều 11 khoản a Đảng viên trực tiếp thực hiện hoặc không can ngăn để bố, mẹ, vợ (chồng), con thực hiện một trong các hành vi đánh bạc sau đây mà chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự: - Đánh bạc dưới các hình thức như: xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, ba cây, tứ sắc, đỏ đen, đánh cờ hoặc các hình thức khác được, thua bằng tiền, hiện vật. Như vậy,tôi bị xử lý theo quy định nào. rất mong nhận được câu trả lời của luật sư. xin chân thành cám ơn!

    Trả lời: Cảm ơn anh đã gửi yêu cầu tư vấn tới Công ty Luật Minh Gia. Với trường hợp của anh, chúng tôi tư vấn như sau:

    Theo quy định tại khoản 3 Điều 30 Quy định 181/QĐ-TW năm 2013 xử lý kỷ luật đảng viên vi phạm như sau: 

    Điều 30. Vi phạm về tệ nạn xã hội

    3. Trường hợp vi phạm quy định tại khoản 1, khoản 2 Điều này gây hậu quả rất nghiêm trọng hoặc vi phạm một trong các trường hợp sau thì kỷ luật bằng hình thức khai trừ:

    a) Đánh bạc, tổ chức đánh bạc dưới mọi hình thức.

    b) Tổ chức sản xuất, bán hoặc lưu hành, tán phát các văn hóa phẩm có nội dung cấm, độc hại.

    c) Sản xuất, tàng trữ, mua bán, vận chuyển ma túy; tổ chức sử dụng trái phép các chất ma túy.

    d) Cho vay nặng lãi, sử dụng các hành vi trái pháp luật dưới mọi hình thức để đòi nợ.

    đ) Tổ chức chứa chấp và môi giới mại dâm; tổ chức hoạt động mại dâm; bảo kê mại dâm; lợi dụng kinh doanh dịch vụ để hoạt động mại dâm.”

    Ngoài ra, hành vi tại điểm a Khoản 3 Quy định 181-QĐ/TW được hướng dẫn bởi điểm d Khoản 11 Mục III Hướng dẫn 09-HD/UBKTTW năm 2013 như sau:

    “11. Vi phạm về tệ nạn xã hội (Điều 30 của Quy định)

    ...

    d) Về Điểm a, Khoản 3, Điều 30:

    Đánh bạc, tổ chức đánh bạc dưới mọi hình thức.

    Đảng viên vi phạm một trong các hành vi sau đây chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự:

    - Nhận gửi tiền, cầm đồ, cho vay tại sòng bạc, nơi đánh bạc khác.

    - Làm bảo vệ trái phép tại sòng bạc, nơi đánh bạc khác.

    - Đặt máy đánh bạc, trò chơi điện tử trái phép.

    - Tổ chức hoặc tham gia hoạt động cá cược ăn tiền, làm chủ lô, đề; tổ chức mạng lưới bán số lô, số đề; tổ chức sản xuất, phát hành bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh đề.

    - Tổ chức hoặc tham gia các loại chơi cá cược, cá độ trong hoạt động thi đấu thể dục thể thao, vui chơi giải trí hoặc bằng các hoạt động khác để đánh bạc, ăn tiền.

    - Bản thân tổ chức, tham gia đánh bạc hoặc rủ rê, lôi kéo, tụ tập người khác để đánh bạc; dùng nhà của mình hoặc địa điểm khác để chứa bạc, gá bạc.”

    Mặt khác, tại khoản 2 Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định:

    “2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi đánh bạc sau đây:

    a) Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế hoặc các hình thức khác mà được, thua bằng tiền, hiện vật;

    b) Đánh bạc bằng máy, trò chơi điện tử trái phép;

    c) Cá cược bằng tiền hoặc dưới các hình thức khác trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí, các hoạt động khác;

    d) Bán bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề.”

    Như vậy, căn cứ các quy định nêu trên, trường hợp anh có hành vi đánh bạc nhưng chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự thì sẽ bị xử phạt theo quy định tại Khoản 2 Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP. Ngoài ra, nếu anh còn là Đảng viên thì sẽ áp dụng cả hình thức xử lý kỷ luật đảng viên theo Quy định 181-QĐ/TW đó là khai trừ. 

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề anh hỏi và quan tâm. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ cần luật sư giải đáp, anh vui lòng gọi đến Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến của chúng tôi - Số điện thoại liên hệ: 1900.6169 để được hỗ trợ kịp thời.

    Trân trọng.

    CV tư vấn: Phạm Diệu - Luật Minh Gia

    Hotline: 1900.6169