Hỏi đáp pháp luật Hình sự

  • Đang có chồng mà có mối quan hệ tình cảm với người đàn ông khác thì bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?

    • 02/12/2020
    • Vy Huyền
    • Luật hôn nhân và gia đình quy định như thế nào về điều kiện kết hôn? Quyền và nghĩa vụ của vợ, chồng? Trường hợp đang có chồng mà có quan hệ tình cảm với người khác thì có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?

    1. Luật sư tư vấn hôn nhân và gia đình

    Kết hôn là một sự kiện pháp lý có ý nghĩa đặc biệt quan trọng đối với sự hình thành của gia đình và sự phát triển của xã hội. Để có một gia đình tốt và được xây dựng trên những nền tảng cơ bản thì yếu tố đầu tiên cần phải có là kết hôn. Khi đó, giữa các bên xác lập quan hệ vợ chồng và phát sinh các quyền, nghĩa vụ được điều chỉnh theo quy định của Luật hôn nhân và gia đình.

    Trong trường hợp bạn có vướng mắc liên quan hôn nhân và gia đình thì bạn có thể liên hệ Luật Minh Gia, luật sư sẽ tư vấn chi tiết cho bạn những nội dung như sau:

    - Tư vấn điều kiện kết hôn theo quy định pháp luật hiện hành;

    - Tư vấn quyền và nghĩa vụ về nhân thân của vợ, chồng;

    - Tư vấn chế độ tài sản của vợ chồng;

    - Tư vấn các quy định về chấm dứt hôn  nhân;

    - Tư vấn các vấn đề khác trong lĩnh vực hôn nhân và gia đình theo yêu cầu của khách hàng.

    Theo đó, bạn có thể gửi câu hỏi đến Luật Minh Gia hoặc gọi Hotline1900.6169 để được chúng tôi hỗ trợ. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo tình huống chúng tôi tư vấn sau đây để có thêm kiến thức bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của mình.

    2. Đang có chồng mà có quan hệ tình cảm với người khác thì có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?

    Nội dung tư vấn: Xin chào công ty luật Minh Gia! Tôi có một việc muốn xin tư vấn. Chị A có gia đình và có mối quan hệ tình cảm với một người nam độc thân. Chồng chị A biết và có thuê thám tử theo dõi. Tôi xin hỏi nếu bây giờ chị A và chồng li hôn xong chồng chị A có kiện chị A về việc ngoại tình và chị A có phải chịu trách nhiệm hình sự không? Xin luật sư tư vấn cụ thể. Xin cảm ơn.

    Trả lời tư vấn: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn tới công ty Luật Minh Gia, với trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

    Căn cứ theo quy định tại Điều 48 về Hành vi vi phạm quy định về kết hôn, ly hôn và vi phạm chế độ hôn nhân một vợ, một chồng của Nghị định 110/2013/NĐ-CP như sau:

    1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

    a) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà kết hôn với người khác, chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà kết hôn với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ;

    b) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà chung sống như vợ chồng với người khác;

    c) Chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ;

    Căn cứ theo quy định tại Điều 182 về Tội vi phạm chế độ một vợ, một chồng của Bộ luật hình sự  năm 2015 như sau:

    1. Người nào đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc người chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng, có vợ thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cảnh cáo, phạt cải tạo không giam giữ đến 01 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 01 năm:

    a) Làm cho quan hệ hôn nhân của một hoặc hai bên dẫn đến ly hôn;

    b) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này mà còn vi phạm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

    a) Làm cho vợ, chồng hoặc con của một trong hai bên tự sát;

    b) Đã có quyết định của Tòa án hủy việc kết hôn hoặc buộc phải chấm dứt việc chung sống như vợ chồng trái với chế độ một vợ, một chồng mà vẫn duy trì quan hệ đó.

    Đối với trường hợp của bạn, do bạn không nói rõ bạn và người nam độc thân đó có sống chung như vợ chồng tại thời điểm bạn có mối quan hệ tình cảm với người nam độc thân đó hay không. Do đó, nếu như bạn có hành vi sống chung như vợ chồng với người nam độc thân đó thì tùy vào mức độ vi phạm thì bạn có thể bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại Điều 48 của Nghị định 110/2013/NĐ-CP hoặc bị xử lý hình sự theo quy định tại Điều 182 của Bộ luật hình sự  năm 2015.

    Còn nếu bạn không sống chung như vợ chồng với người nam độc thân tại thời điểm có mối quan hệ tình cảm với người nam độc thân đó thì hành vi của bạn chỉ liên quan đến khía cạnh đạo đức mà không bị xử phạt vi phạm hành chính hoặc về xử lý về hình sự.

    Hotline: 1900.6169