Mai Hồng

Đã bị phạt hành chính rồi có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?

Câu hỏi: Xin chào luật sư, tôi là có 1 thắc mắc xin luật sư làm rõ cho tôi với, lúc trước tôi có mua 1 bằng cao đẳng giả nhưng chưa hề sử dụng, khi đi công chứng thì bị cơ quan nhà nước phát hiện, đã có lên làm việc và bị phạt hành chính rồi, giờ tòa án kêu nếu bị kêu lại thì tôi bị gì mà kêu trong đó ghi là tôi là người có quyền lợi và trách nhiệm trong vụ án và tôi có bị truy cứu gì nữa không, mà có bị phạt hành chính thì phạt số tiền bao nhiêu, kính xin luật sư giúp đỡ, mong nhận được hồi âm
 

Trả lời: Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi cần tư vấn tới Công ty Luật Minh Gia, với thắc mắc của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Điều 341 Bộ luật hình sự 2015 (sửa đổi, bổ sung 2017) quy định về tộilàm giả con dấu, tài liệu của cơ quan, tổ chức; tội sử dụng con dấu hoặc tài liệu giả của cơ quan, tổ chức như sau:

“1. Người nào làm giả con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ khác của cơ quan, tổ chức hoặc sử dụng con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ giả thực hiện hành vi trái pháp luật, thì bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 02 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 05 năm:

a) Có tổ chức;

b) Phạm tội 02 lần trở lên;

c) Làm từ 02 đến 05 con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ khác;

…”

Như vậy, căn cứ theo quy định này nếu bạn có hành vi nhờ người làm giấy tờ giả và xác định được bạn sẽ sử dụng vào mục đích trái pháp luật thì hành vi của bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định tại Điều 341 đã nêu trên.

Về xử phạt vi phạm hành chính: Hiện nay pháp luật có quy định hành vi sử dụng bằng giả sẽ bị xử phạt hành chính liên quan đến lĩnh vực giáo dục tại ĐIều 16 Nghị định 138/2013/NĐ-CP như sau:

“3. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi mua bán, sử dụng văn bằng, chứng chỉ giả.

4. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với hành vi làm giả văn bằng, chứng chỉ.

5. Hình thức xử phạt bổ sung: Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính đối với hành vi vi phạm quy định tại các khoản 2, 3 và 4 Điều này.”

Như vậy, bạn có thể bị xử phạt hành chính với mức phạt từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng.

Trân trọng!

Phòng Luật sư tư vấn - Công ty Luật Minh Gia

Hotline: 1900.6169