Hỏi đáp pháp luật Hình sự

  • Có hành vi giao cấu với trẻ em phạm tội gì?

    • 13/03/2019
    • Nguyễn Văn Cảnh
    • Em con sinh ngày 31/12/2000 nay có giao cấu với bé gái chưa đủ 16 tuổi, hiện gia đình bé gái đang muốn viết đơn kiện em con và muốn gia đình con bồi thường cho bé gái đó ạ. Luật sư cho con hỏi nếu bị kiện thì em con có phải chịu trách nhiệm hình sự và gia đình con có phải bồi thường cho bé gái đó không ạ?


     Trả lời tư vấn: Luật Minh Gia cảm ơn câu hỏi và đề nghị tư vấn của bạn. Trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

     

    Căn cứ theo quy định tại Điều 145 Bộ luật hình sự 2015 quy định về tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi như sau:

     

    “Điều 145. Tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi

     

    1. Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 142 và Điều 144 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

     

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:

     

    a) Phạm tội 02 lần trở lên;

     

    b) Đối với 02 người trở lên;

     

    c) Có tính chất loạn luân;

     

    d) Làm nạn nhân có thai;

     

    đ) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%;

     

    e) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh.

     

    3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

     

    a) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;

     

    b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội.

     

    4. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.”.

     

    Theo thông tin bạn cung cấp thì em bạn sinh ngày 31/12/2000 và có giao cấu với bé gái chưa đủ 16 tuổi. Trong trường hợp này, em bạn đã thành niên, do đó dù bạn gái kia có tự nguyện giao cấu hay không tự nguyện giao cầu thì em bạn vẫn bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định nêu trên.

     

    Về vấn đề bồi thường thiệt hại Bộ luật dân sự 2015 quy định như sau:

     

    Điều 590. Thiệt hại do sức khỏe bị xâm phạm

     

    1. Thiệt hại do sức khỏe bị xâm phạm bao gồm:

     

    a) Chi phí hợp lý cho việc cứu chữa, bồi dưỡng, phục hồi sức khỏe và chức năng bị mất, bị giảm sút của người bị thiệt hại;

     

    b) Thu nhập thực tế bị mất hoặc bị giảm sút của người bị thiệt hại; nếu thu nhập thực tế của người bị thiệt hại không ổn định và không thể xác định được thì áp dụng mức thu nhập trung bình của lao động cùng loại;

     

    c) Chi phí hợp lý và phần thu nhập thực tế bị mất của người chăm sóc người bị thiệt hại trong thời gian điều trị; nếu người bị thiệt hại mất khả năng lao động và cần phải có người thường xuyên chăm sóc thì thiệt hại bao gồm cả chi phí hợp lý cho việc chăm sóc người bị thiệt hại;

     

    d) Thiệt hại khác do luật quy định.

     

    2. Người chịu trách nhiệm bồi thường trong trường hợp sức khỏe của người khác bị xâm phạm phải bồi thường thiệt hại theo quy định tại khoản 1 Điều này và một khoản tiền khác để bù đắp tổn thất về tinh thần mà người đó gánh chịu. Mức bồi thường bù đắp tổn thất về tinh thần do các bên thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì mức tối đa cho một người có sức khỏe bị xâm phạm không quá năm mươi lần mức lương cơ sở do Nhà nước quy định.

     

    Điều 592. Thiệt hại do danh dự, nhân phẩm, uy tín bị xâm phạm

     

    1. Thiệt hại do danh dự, nhân phẩm, uy tín bị xâm phạm bao gồm:

     

    a) Chi phí hợp lý để hạn chế, khắc phục thiệt hại;

     

    b) Thu nhập thực tế bị mất hoặc bị giảm sút;

     

    c) Thiệt hại khác do luật quy định.

     

    2. Người chịu trách nhiệm bồi thường trong trường hợp danh dự, nhân phẩm, uy tín của người khác bị xâm phạm phải bồi thường thiệt hại theo quy định tại khoản 1 Điều này và một khoản tiền khác để bù đắp tổn thất về tinh thần mà người đó gánh chịu. Mức bồi thường bù đắp tổn thất về tinh thần do các bên thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì mức tối đa cho một người có danh dự, nhân phẩm, uy tín bị xâm phạm không quá mười lần mức lương cơ sở do Nhà nước quy định.

     

    Như vậy, ngoài vấn đề phải chịu trách nhiệm hình sự thì gia đình bạn sẽ phải có trách nhiệm bồi thường thiệt hại theo quy định trên. Về mức bồi thường các bên có thể thương lượng, thỏa thuận với nhau. Trường hợp không thỏa thuận được, có thể yêu cầu Tòa án xem xét và quyết định mức bồi thường dựa trên thiệt hại thực tế.

     

     

     

    Trân trọng !
    CV Lương Duyên – Công ty Luật Minh Gia

    Hotline: 1900.6169