LS Hồng Nhung

Có được giảm nhẹ trách nhiệm hình sự trong trường hợp phạm tội cố ý gây thương tích hay không?

Các tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự theo quy định của Bộ luật Hình sự hiện hành như thế nào? Luật Minh Gia tư vấn như sau:

Nội dung tư vấn: Luật sư cho con hỏi ,cha con có nhậu chung với ba người nữa trong lúc nhậu có lời tiếng họ đánh cha con trước khi bị đánh cha con không đánh lại mà đi về nhà uống thêm vài lon bia nữa để ngủ nhưng bị đánh vào đầu đau quá nên đi tìm người đánh để đánh lại và đánh người ta bằng một ống tuýp bằng sắt vào trước trán làm người ta bị thương 15% bên gia đình con có đến hỏi thăm và bồi thường và đc bãi nại rồi nhưng khi ra tòa tòa tuyên án cha con 2 năm tù.

Vậy cha con có được giảm nhẹ hình phạt không ạ?

Trả lời tư vấn: Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Theo quy định của bộ luật hình sự hiện hành, để được giảm nhẹ trách nhiệm hình sự, cha bạn cần phải đáp ứng một trong các trường hợp theo quy định tại Khoản 1 Điều 51 Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi, bổ sung 2017:

“Điều 51. Các tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự

1. Các tình tiết sau đây là tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự:

a) Người phạm tội đã ngăn chặn hoặc làm giảm bớt tác hại của tội phạm;

b) Người phạm tội tự nguyện sửa chữa, bồi thường thiệt hại hoặc khắc phục hậu quả;

c) Phạm tội trong trường hợp vượt quá giới hạn phòng vệ chính đáng;

d) Phạm tội trong trường hợp vượt quá yêu cầu của tình thế cấp thiết;

đ) Phạm tội trong trường hợp vượt quá mức cần thiết khi bắt giữ người phạm tội;

e) Phạm tội trong trường hợp bị kích động về tinh thần do hành vi trái pháp luật của nạn nhân gây ra;

g) Phạm tội vì hoàn cảnh đặc biệt khó khăn mà không phải do mình tự gây ra;

h) Phạm tội nhưng chưa gây thiệt hại hoặc gây thiệt hại không lớn;

i) Phạm tội lần đầu và thuộc trường hợp ít nghiêm trọng;

k) Phạm tội vì bị người khác đe dọa hoặc cưỡng bức;

l) Phạm tội trong trường hợp bị hạn chế khả năng nhận thức mà không phải do lỗi của mình gây ra;

m) Phạm tội do lạc hậu;

n) Người phạm tội là phụ nữ có thai;

o) Người phạm tội là người đủ 70 tuổi trở lên;

p) Người phạm tội là người khuyết tật nặng hoặc khuyết tật đặc biệt nặng;

q) Người phạm tội là người có bệnh bị hạn chế khả năng nhận thức hoặc khả năng điều khiển hành vi của mình;

r) Người phạm tội tự thú;

s) Người phạm tội thành khẩn khai báo, ăn năn hối cải;

t) Người phạm tội tích cực hợp tác với cơ quan có trách nhiệm trong việc phát hiện tội phạm hoặc trong quá trình giải quyết vụ án;

u) Người phạm tội đã lập công chuộc tội;

v) Người phạm tội là người có thành tích xuất sắc trong sản xuất, chiến đấu, học tập hoặc công tác;

x) Người phạm tội là người có công với cách mạng hoặc là cha, mẹ, vợ, chồng, con của liệt sĩ.

2. Khi quyết định hình phạt, Tòa án có thể coi đầu thú hoặc tình tiết khác là tình tiết giảm nhẹ, nhưng phải ghi rõ lý do giảm nhẹ trong bản án.

3. Các tình tiết giảm nhẹ đã được Bộ luật này quy định là dấu hiệu định tội hoặc định khung thì không được coi là tình tiết giảm nhẹ trong khi quyết định hình phạt.”

Theo đó, để xác định với hành vi cố ý gây thương tích của bố bạn có được giảm nhẹ trách nhiệm hay không thì cần xác định bố bạn có thuộc một trong các tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự trên hay không. Nếu có một trong các tình tiết nêu trên thì cha bạn có thể được tòa án xem xét giảm nhẹ trách nhiệm hình sự. Khi đó, bạn có thể xem đối chiếu với bản án của Tòa nếu áp dụng khung hình phạt chưa thỏa đáng thì có thể làm đơn kháng cáo bản án sơ thẩm theo điểm m Khoản 2 Điều 61 Bộ luật Tố tụng hình sự 2015:

“Điều 61. Bị cáo

1. ...

2. Bị cáo có quyền:

...

m) Kháng cáo bản án, quyết định của Tòa án;

...”

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn hỏi và quan tâm. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ cần luật sư giải đáp, bạn vui lòng gọi đến Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến của chúng tôi - Số điện thoại liên hệ: 1900.6169 để được hỗ trợ kịp thời.

Trân trọng.
CV tư vấn: Hồng Nhung - Luật Minh Gia

Để giải quyết nhanh nhất vấn đề của bạn, hãy liên hệ

Tư vấn miễn phí