Hỏi đáp pháp luật Hình sự

  • Có đơn bãi nại thì được giảm nhẹ hình phạt không?

    • 11/03/2019
    • Phạm Diệu
    • Anh trai tôi làm nghề lái xe tải, do lái xe ban đêm vận tốc chạy nhanh hơn so với lái ban ngày khi lúc xe xuống dốc đụng vào 01 công nhân trở xe rác băng qua đường. Anh trai tôi có đưa nạn nhân vào viện cấp cứu, đồng thời trình báo với cơ quan công an. Nhưng do tình trạng bị nặng, nạn nhân không qua khỏi đã tử vong (nạn nhân làm nghề trở xe rác, nam hơn 40 tuổi: đã có gia đình). Gia đình chúng tôi có đến chia buồn và hỗ trợ một khoản cho gia đình làm thủ tục mai táng cho nạn nhân 20,000,000

    Có đơn bãi nại thì có được giảm nhẹ hình phạt không?
    Ảnh minh họa
     

    Trả lời tư vấn: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

    Hành vi của anh trai bạn điều khiển xe tải mặc dù vào ban đêm hay ban ngày vẫn phải đảm bảo quy định an toàn giao thông về quan sát đường khi tham gia giao thông, đảm bảo tốc độ mà pháp luật cho phép. Do đó, nếu anh trai bạn vi phạm quy định của luật an toàn giao thông đường bộ dẫn đến cái chết của nạn nhân thì anh trai bạn có thể sẽ phải chịu trách nhiệm hình sự với tội vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ theo quy định tại Điều 260 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi, bổ sung 2017:

    “Điều 260. Tội vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ

    1. Người nào tham gia giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ gây thiệt hại cho người khác thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:

    a) Làm chết người;

    b) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 01 người mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;

    c) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này từ 61% đến 121%;

    d) Gây thiệt hại về tài sản từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng.

    ...”

    Việc anh trai bạn đưa nạn nhân vào viện cấp cứu, trình báo với cơ quan công an và hỗ trợ cho gia đình nạn nhân có thể xem xét giảm nhẹ trách nhiệm hình sự theo quy định tại Điều 51 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi, bổ sung 2017:

    “Điều 51. Các tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự

    1. Các tình tiết sau đây là tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự:

    a) Người phạm tội đã ngăn chặn hoặc làm giảm bớt tác hại của tội phạm;

    b) Người phạm tội tự nguyện sửa chữa, bồi thường thiệt hại hoặc khắc phục hậu quả;

    ...;

    r) Người phạm tội tự thú;

    s) Người phạm tội thành khẩn khai báo, ăn năn hối cải;

    t) Người phạm tội tích cực hợp tác với cơ quan có trách nhiệm trong việc phát hiện tội phạm hoặc trong quá trình giải quyết vụ án;

    u) Người phạm tội đã lập công chuộc tội;

    v) Người phạm tội là người có thành tích xuất sắc trong sản xuất, chiến đấu, học tập hoặc công tác;

    x) Người phạm tội là người có công với cách mạng hoặc là cha, mẹ, vợ, chồng, con của liệt sĩ.”

    Ngoài trách nhiệm hình sự phải chịu theo quy định nêu trên, anh trai bạn còn phải thực hiện trách nhiệm bồi thường thiệt hại ngoài hợp đồng theo quy định tại Điều 591 Bộ luật Dân sự 2015:

    “Điều 591. Thiệt hại do tính mạng bị xâm phạm

    1. Thiệt hại do tính mạng bị xâm phạm bao gồm:

    a) Thiệt hại do sức khỏe bị xâm phạm theo quy định tại Điều 590 của Bộ luật này;

    b) Chi phí hợp lý cho việc mai táng;

    c) Tiền cấp dưỡng cho những người mà người bị thiệt hại có nghĩa vụ cấp dưỡng;

    d) Thiệt hại khác do luật quy định.

    2. Người chịu trách nhiệm bồi thường trong trường hợp tính mạng của người khác bị xâm phạm phải bồi thường thiệt hại theo quy định tại khoản 1 Điều này và một khoản tiền khác để bù đắp tổn thất về tinh thần cho những người thân thích thuộc hàng thừa kế thứ nhất của người bị thiệt hại, nếu không có những người này thì người mà người bị thiệt hại đã trực tiếp nuôi dưỡng, người đã trực tiếp nuôi dưỡng người bị thiệt hại được hưởng khoản tiền này. Mức bồi thường bù đắp tổn thất về tinh thần do các bên thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì mức tối đa cho một người có tính mạng bị xâm phạm không quá một trăm lần mức lương cơ sở do Nhà nước quy định.”

    Trân trọng!

    Phòng luật sư tư vấn - Công ty Luật Minh Gia

    Hotline: 1900.6169