Hỏi đáp pháp luật Hình sự

  • Chửi mắng, đánh đập và đe dọa giết người thì cấu thành tội gì?

    • 27/03/2019
    • Lê Văn Chức
    • Chào luật sư cho con xin hỏi một vài câu hỏi mong cô chú giải đáp giùm con. Đó là cho con được hỏi nếu một người đã có vợ và con cái rồi trong khi vợ người đó đang bệnh nặng nhưng người đó đã lén vợ quen chị con. Nhưng khi người đó quen chị con thì hay ghen tuông chửi mắng đánh đập và có những lời xúc phạm chị con và đặt biệt là hay đánh, hành hạ chị con.


     Khi chị con chịu hết nỗi nên đã đòi chia tay nhưng người đó không chịu nên chị con đã bỏ qua được một thời gian thì người đó lại hành hạ chị con khi chị con đòi chia tay lần nữa thì người đó điện thoại và những nhiều tin nhắn chửi mắng đe dọa chặn đường đánh đập và đòi kêu người giết chị con. Vậy cho con xin hỏi người này có tội không và nếu có sẽ bị tội gì và xử lý ra sao theo quy định của pháp luật mong cô chú giải đáp giúp con ạ, con xin chân thành cảm ơn

     

    Trả lời: cảm ơn bạn đã gửi nội dung đề nghị tư vấn tới Công ty Luật Minh Gia chúng tôi, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

    Căn cứ thông tin bạn cung cấp, trường hợp người đàn ông đã kết hôn nhưng chung sống như vợ chồng với chị của bạn thì cả hai người có thể bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại Khoản 1, điều 48 nghị định 110/2013/NĐ-CP :

    "Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

    b) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà chung sống như vợ chồng với người khác;

    c) Chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ";

    Trường hợp người đàn ông đó có hành vi mắng chửi, đánh đập, hành hạ chị của bạn thì cần phải xem xét trong từng trường hợp cụ thể thì hành vi đó vi phạm quy định nào của Bộ luật Hình sự:

    Nếu gây ra thương tích hoặc thuộc một trong các trường hợp được quy định tại Khoản 1 Điều 134 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi, bổ sung 2017 thì người đó có thể sẽ phải chịu trách nhiệm hình sự đối với tội danh cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại sức khỏe của người khác:

    “Điều 134. Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác

    1. Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

    a) Dùng vũ khí, vật liệu nổ, hung khí nguy hiểm hoặc thủ đoạn có khả năng gây nguy hại cho nhiều người;

    b) Dùng a-xít nguy hiểm hoặc hóa chất nguy hiểm;

    c) Đối với người dưới 16 tuổi, phụ nữ mà biết là có thai, người già yếu, ốm đau hoặc người khác không có khả năng tự vệ;

    d) Đối với ông, bà, cha, mẹ, thầy giáo, cô giáo của mình, người nuôi dưỡng, chữa bệnh cho mình;

    đ) Có tổ chức;

    e) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

    g) Trong thời gian đang bị giữ, tạm giữ, tạm giam, đang chấp hành án phạt tù, đang chấp hành biện pháp tư pháp giáo dục tại trường giáo dưỡng hoặc đang chấp hành biện pháp xử lý vi phạm hành chính đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc, đưa vào trường giáo dưỡng hoặc đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc;

    h) Thuê gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác hoặc gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác do được thuê;

    i) Có tính chất côn đồ;

    k) Đối với người đang thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân.”

    Nếu người đàn ông sống chung với chị bạn có hành vi xúc phạm nghiêm trọng danh dự, nhân phẩm của chị thì người đó có thể sẽ phải chịu trách nhiệm hình sự đối với tội làm nhục người khác theo quy định tại Điều 155 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi, bổ sung 2017:

    “Điều 155. Tội làm nhục người khác

    1. Người nào xúc phạm nghiêm trọng nhân phẩm, danh dự của người khác, thì bị phạt cảnh cáo, phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm:

    a) Phạm tội 02 lần trở lên;

    b) Đối với 02 người trở lên;

    c) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

    d) Đối với người đang thi hành công vụ;

    đ) Đối với người dạy dỗ, nuôi dưỡng, chăm sóc, chữa bệnh cho mình;

    e) Sử dụng mạng máy tính hoặc mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

    g) Gây rối loạn tâm thần và hành vi của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%.”

    Trường hợp không đủ yếu tố cấu thành tội phạm hình sự thì hành vi của người đàn ông đó có thể bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại Điều 5 Nghị định 167/2013/NĐ-CP:

    “Điều 5. Vi phạm quy định về trật tự công cộng

    1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

    a) Có cử chỉ, lời nói thô bạo, khiêu khích, trêu ghẹo, xúc phạm danh dự, nhân phẩm của người khác;

    2. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

    a) Đánh nhau hoặc xúi giục người khác đánh nhau;”

    Trường hợp người đàn ông đó có hành vi dọa giết chị bạn mà có căn cứ làm cho chị bạn lo sợ rằng hành vi này sẽ được thực hiện thì người thực hiện hành vi có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định tại Điều 133 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi, bổ sung 2017:

    “Điều 133. Tội đe dọa giết người

    1. Người nào đe dọa giết người, nếu có căn cứ làm cho người bị đe dọa lo sợ rằng việc đe dọa này sẽ được thực hiện, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm:

    a) Đối với 02 người trở lên;

    b) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

    c) Đối với người đang thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân;

    d) Đối với người dưới 16 tuổi;

    đ) Để che giấu hoặc trốn tránh việc bị xử lý về một tội phạm khác.”

    Trân trọng!

    Phòng luật sư tư vấn - Công ty Luật Minh Gia

    Hotline: 1900.6169