Nguyễn Thị Hoài Thơ

Cá độ bóng đá trên mạng bao nhiêu tiền thì truy cứu hình sự?

Hành vi đánh bạc hiện nay được quy định như thế nào? Đánh bạc có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không? Cá độ bóng đá trên mạng có bị truy cứu trách nhiệm hình sự? Công ty Luật TNHH Minh Gia tư vấn như sau:

1. Luật sư tư vấn về pháp luật hình sự

Theo quy định pháp luật hình sự, hành vi đánh bạc trái  phép là hành vi đánh bạc được thực hiện dưới bất kỳ hình thức nào với mục đích được thua bằng tiền hay hiện vật mà không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép hoặc được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép nhưng thực hiện không đúng với quy định trong giấy phép được cấp.

Hiện nay, các hành vi đánh bạc trái phép diễn ra càng phổ biến với các hình thức, thủ đoạn tinh vi dẫn đến việc kiểm soát, xử lý của các cơ quan chức năng gặp nhiều khó khăn. Vì vậy, để hạn chế các hành vi đánh bạc trái phép, pháp luật đã quy định cụ thể các cách xử lý nghiêm đối với người thực hiện hành vi đánh bạc bao gồm xử lý vi phạm hành chính và truy cứu trách nhiệm hình sự. Vì vậy, nhiều người có hành vi đánh bạc không biết hành vi của mình có bị truy cứu trách nhiệm hình sự hay không?

Để giải đáp thắc mắc trên, bạn có thể liên hệ với chúng tôi qua địa chỉ mail hoặc gọi: 1900.6169 để được hỗ trợ tư vấn cụ thể đối với trường hợp của bạn.

2. Tư vấn về trách nhiệm hình sự khi tham gia cá độ bóng đá

Câu hỏi: Tháng trước mình có tạo tài khoản của một trang cá độ bóng đá online trên mạng. Mình đã chơi 6 lần bằng hình thức chuyển khoản qua ngân hàng, mỗi lần là 300.000 vào từng thời điểm khác nhau. Và có nhận lại được 2 lần 1 triệu đồng tiền thắng cược.Tiền thắng cược được cộng dồn của các lần chơi. Với các thông tin trên mình có bị truy cứu hình sự không? Hiện tại mình đã hủy tài khoản nhưng vẫn còn thông tin tài khoản ngân hàng và sdt trên hệ thống. Trong tương lai nếu công anh bắt nhà cái đó thì mìn

Trả lời: Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tư vấn đến công ty Luật Minh Gia. Với trường hợp của bạn, công ty tư vấn như sau:

Điều 321 Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi, bổ sung 2017 có quy định về tội đánh bạc như sau:

“1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

d) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.”.

Điều khoản này được hướng dẫn bởi Điều 1 Nghị quyết 01/2010/NQ-HĐTP như sau:

2. Khi xác định trách nhiệm hình sự đối với người đánh bạc không được tính tổng số tiền, giá trị hiện vật dùng để đánh bạc của tất cả các lần đánh bạc, mà phải căn cứ vào từng lần đánh bạc để xem xét; cụ thể như sau:

a) Trường hợp tổng số tiền, giá trị hiện vật dùng đánh bạc của từng lần đánh bạc đều dưới mức tối thiểu để truy cứu trách nhiệm hình sự (dưới 2.000.000 đồng) và không thuộc một trong các trường hợp khác để truy cứu trách nhiệm hình sự (đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 249 của Bộ luật hình sự, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm) thì người đánh bạc không phải chịu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc;…

Như vậy, trường hợp của bạn, bạn đã có hành vi đánh bạc, tuy nhiên với số tiền của từng lần tham gia dưới mức tối thiểu truy cứu trách nhiệm hình sự và bạn cũng không thuộc các trường hợp khác để truy cứu nên bạn sẽ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc. Nếu nhà cái bị phát hiện và phát giác ra hành vi của bạn, tùy vào mức độ bạn có thể bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi đánh bạc theo quy định tại Điều 26 nghị định 167/2013/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng chống tệ nạn xã hội; phòng cháy chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình.

Gọi ngay