Hỏi đáp pháp luật Hình sự

  • Bị can có bị hạn chế xuất cảnh không?

    • 20/01/2018
    • Nguyễn Thị Hương
    • Tại phúc thẩm TAND Cấp Cao tôi bị tội danh tham ô phạt 7 năm tù và có xin kháng cáo. Sau khi nghị án HĐXX nhận định bản án sơ thẩm có nhiều tình tiết chưa được làm rõ mà cấp phúc thẩm không thể khắc phục được. Vì vậy HĐXX quyết định hủy toàn bộ bản án sơ thẩm, giao hồ sơ cho VKSND tỉnh để điều tra xét xử lại. Vậy tôi có thể xin đi du lịch hoặc xuất khẩu lao động trong thời gian này? Nội dung tư vấn như sau:

    Xin chào, tôi hiện đang thắc mắc: Tại phúc thẩm TAND Cấp Cao tôi bị tội danh tham ô phạt 7 năm tù và có xin kháng cáo. Sau khi nghị án HĐXX nhận định bản án sơ thẩm có nhiều tình tiết chưa được làm rõ mà cấp phúc thẩm không thể khắc phục được. Vì vậy HĐXX quyết định hủy toàn bộ bản án sơ thẩm, giao hồ sơ cho VKSND tỉnh để điều tra xét xử lại. Vậy tôi có thể xin đi du lịch hoặc xuất khẩu lao động trong thời gian này? Cám ơn! 

    Trả lời tư vấn: Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi yêu cầu tư vấn đến công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi có quan điểm tư vấn như sau:

    Theo Điều 21 văn bản hợp nhất Nghị định số 07/VBHN-BCA ngày 31/12/2015 quy định về xuất cảnh, nhập cảnh của công dân Việt Nam, công dân Việt Nam ở trong nước chưa được xuất cảnh nếu thuộc một trong những trường hợp sau đây:

    “1. Đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự hoặc có liên quan đến công tác điều tra tội phạm.

    2. Đang có nghĩa vụ chấp hành bản án hình sự.

    3. Đang có nghĩa vụ chấp hành bản án dân sự, kinh tế; đang chờ để giải quyết tranh chấp về dân sự, kinh tế.

    4. Đang có nghĩa vụ chấp hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính, nghĩa vụ nộp thuế và những nghĩa vụ khác về tài chính trừ trường hợp có đặt tiền, đặt tài sản hoặc có biện pháp bảo đảm khác để thực hiện nghĩa vụ đó.

    5. Vì lý do ngăn chặn dịch bệnh nguy hiểm lây lan.

    6. Vì lý do bảo vệ an ninh quốc gia và trật tự an toàn xã hội.

    7. Có hành vi vi phạm hành chính về xuất nhập cảnh theo quy định của Chính phủ”.

    Trường hợp của bạn tuy chưa chấp hành bản án hình sự nhưng bạn đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự, vụ việc phạm tội của bạn đang được Viện kiểm sát nhân dân cấp tỉnh điều tra thuộc Khoản 1 của quy định trên. Như vậy, bạn không được xuất cảnh cụ thể là đi du lịch nước ngoài hoặc xuất khẩu lao động trong thời gian này.

    Nếu bạn bị áp dụng biện pháp cấm đi khỏi nơi cư trú và vì lý do bất khả kháng hoặc do trở ngại khách quan phải tạm thời đi khỏi nơi cư trú thì phải được sự đồng ý của chính quyền xã, phường, thị trấn nơi mình cư trú và phải có giấy cho phép của người đã ra lệnh cấm đi khỏi nơi cư trú.

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn hỏi và quan tâm. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ cần luật sư giải đáp, bạn vui lòng gọi đến Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến của chúng tôi - Số điện thoại liên hệ: 1900.6169 để được hỗ trợ kịp thời.

    Trân trọng.

    CV tư vấn: Hà Diệu Nhung - Luật Minh Gia

    Hotline: 1900.6169