Trần Tuấn Hùng

Tư vấn xử lí khoản nợ quá hạn?

Công ty tôi đang có một khoản nợ quá hạn cần phải xử lý. Tuy nhiên theo thông tin trên báo chí khách hàng nợ là một công ty cổ phần. Hiện Giám đốc công ty này đã bị khởi tố hình sự và bị tuyên án 20 năm tù về các tội Trốn Thuế, lừa đảo chiếm dụng tài sản, lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản..... Theo tìm hiểu công ty này đã không còn hoạt động và đã đóng cửa.

Tuy nhiên không có quyết định của cơ quan có thẩm quyền để xác định doanh nghiệp không còn hoạt động, giải thể hay phá sản. Vậy cho tôi hỏi, trong trường hợp này công ty tôi có thể xóa nợ không hay phải giải quyết như thế nào?

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Tư vấn xử lí khoản nợ quá hạn?. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

 

Trân trọng cảm ơn!

Tư vấn xử lí khoản nợ quá hạn?
Xử lí khoản nợ quá hạn?
 

Trả lời: Cảm ơn bạn gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Đối với hợp đồng vay tài sản là sự thoả thuận giữa các bên, theo đó bên cho vay giao tài sản cho bên vay; khi đến hạn trả, bên vay phải hoàn trả cho bên cho vay tài sản cùng loại theo đúng số lượng, chất lượng và chỉ phải trả lãi nếu có thoả thuận hoặc pháp luật có quy định.

" Căn cứ Điều 478- Bộ Luật Dân sự 2005 quy định thực hiện hợp đồng vay có kỳ hạn

1. Đối với hợp đồng vay có kỳ hạn và không có lãi thì bên vay có quyền trả lại tài sản bất cứ lúc nào, nhưng phải báo trước cho bên cho vay một thời gian hợp lý, còn bên cho vay chỉ được đòi lại tài sản trước kỳ hạn, nếu được bên vay đồng ý.

2. Đối với hợp đồng vay có kỳ hạn và có lãi thì bên vay có quyền trả lại tài sản trước kỳ hạn, nhưng phải trả toàn bộ lãi theo kỳ hạn, nếu không có thoả thuận khác".

Theo như thông tin bạn cung cấp ở trên thì công ty bạn có quyền được xóa số nợ cho công ty kia về khoản nợ quá hạn cần phải xử lý trong trường hợp 2 bên công ty có thỏa thuận khác.

Tuy nhiên, để tránh trường hợp phát sinh các tranh chấp về khoản nợ sau này thì các bên phải có văn bản thỏa thuận xóa nợ cho phía công ty kia và văn bản đó phải được đem đi công chứng chứng thực để xác minh sự thật.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Tư vấn xử lí khoản nợ quá hạn?. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

 

Trân trọng!
Luật gia: P.T.Nguyệt - Luật Minh Gia

 
 
 
 
 
 
 

 

Gọi ngay