Hỏi đáp luật Doanh nghiệp

  • Tư vấn về hành vi sử dụng hóa đơn giả

    • 17/03/2016
    • Nguyễn Văn Cảnh
    • Công ty tôi có nhận một hóa đơn GTGT đầu vào T12/2014 của Doanh nghiệp Vận tải do tài xế đem về ( giá trước thuế 10.000.000 và thuế GTGT 1.000.000 đ).

     
    Nội dung đề nghị tư vấn:Hôm nay 14/3 thuế gọi lên giải trình và yêu cầu nộp lại 10% thuế GTGT khấu trừ là 1.000.000 đ và thuế TNDN là (2.000.000đ ) vì DN này bị xử phạt về hành vi mua bán hóa đơn ( hóa đơn của DN này là hóa đơn bất hợp pháp). Cho tôi hỏi đối với hành vi vô tình sử dụng hóa đơn này thì bị xử phạt như thế nào? làm cách nào để hạn chế rủi ro DN, tôi rất mong nhận được sự tư vấn! xin chân thành cảm ơn!

    Trả lời tư vấn: Luật Minh Gia cảm ơn câu hỏi và đề nghị tư vấn của bạn. Trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

    Căn cứ theo khoản 5, điều 38 Nghị định 109/2013/NĐ-CP quy định về việc sử dụng hóa đơn của người bán hàng hóa dịch vụ:

    5. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng hóa đơn bất hợp pháp (trừ hành vi vi phạm quy định tại Khoản 2 Điều 37 Nghị định này) và hành vi sử dụng bất hợp pháp hóa đơn

    Căn cứ theo khoản 2 điều 39 Nghị định 109/2013/NĐ-CP quy định về việc sử dụng hóa đơn của người mua:

    2.Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng hóa đơn bất hợp pháp và hành vi sử dụng bất hợp pháp hóa đơn.

    Như vậy, theo quy định này thì cả người bán hàng hóa, dịch vụ và người mua đều bị xử phạt hành chính. Việc chứng minh sự “vô tình” sử dụng là gần như không thể bởi trách nhiệm của người mua hàng nhận hóa đơn của bên bán là phải kiểm tra hóa đơn có đầy đủ chỉ tiêu, nội dung theo quy định của pháp luật hoặc có quyền yêu cầu bên bán chứng minh tính hợp pháp của hóa đơn.

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Tư vấn về hành vi sử dụng hóa đơn giả. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

     

    Trân trọng!

    CV Lương Duyên – Công ty Luật Minh Gia.

    Hotline: 1900.6169