Ls Phùng Gái

Quy định về chào bán cổ phần của cổ đông chưa thanh toán đủ số cổ phần đăng ký mua?

Luật sư tư vấn về trường hợp chào bán cổ phần của cổ đông chưa thanh toán đủ số cổ phần đăng ký mua. Trình tự, thủ tục chào bán cổ phần và các vấn đề pháp lý liên quan theo quy định của pháp luật. Nếu bạn gặp vấn đề này cần tư vấn, hỗ trợ giải đáp những thắc thắc, đưa ra hướng giải quyết đảm bảo tốt nhất quyền và lợi ích hợp pháp cho bạn, bạn hãy liên hệ đến công ty Luật Minh Gia chúng tôi.

1. Tư vấn về vấn đề chào bán cổ phần trong công ty cổ phần.

Công ty cổ phần là loại hình công ty phổ biến ở những nước có nền kinh tế thị trường phát triển. Ưu điểm nổi bật của công ty cổ phần là khả năng công khai huy động vốn, tạo lập nguồn vốn khổng lồ đầu tư vào kinh doanh và sự mềm dẻo trong việc sử dụng vốn phù hợp với hoạt động kinh doanh. Tuy nhiên, pháp luật về công ty cổ phần phải có những quy định chặt chẽ cần thiết để đảm bảo quyền lợi cho các nhà đầu tư. Đặc biệt là vấn đề chào bán cổ phần của cổ đông chưa thanh toán đủ số cổ phần đăng ký mua? Đây là một trong những vấn đề được rất nhiều người quan tâm trong thời gian gần đây. Nếu bạn gặp vấn đề này nhưng không có thời gian tìm hiểu quy định của pháp luật, bạn hãy liên hệ đến công ty Luật Minh Gia bằng cách gửi câu hỏi tư vấn hoặc Gọi  1900.6169, luật sư sẽ tư vấn cho bạn những nội dung sau:

+ Thanh toán cổ phần đã đăng ký mua khi đăng ký doanh nghiệp ;

+ Chào bán cổ phần ;

+ Trình tự, thủ tục theo quy định của pháp luật ;

2. Quy định về chào bán cổ phần của cổ đông chưa thanh toán đủ số cổ phần đăng ký mua?

Câu hỏi tư vấn: Công ty chúng tôi đã thành lập được 3 tháng theo hình thức công ty cồ phần, gồm có 5 thành viên sáng lập. Tuy nhiên, đã hết hạn góp vốn theo quy định nhưng có 1 thành viên E chưa thanh toán đủ số cổ phần đã đăng ký mua.

Công ty chúng tôi đã thành lập được 3 tháng theo hình thức công ty cồ phần, gồm có 5 thành viên sáng lập. Tuy nhiên, đã hết hạn góp vốn theo quy định nhưng có 1 thành viên E chưa thanh toán đủ số cổ phần đã đăng ký mua. Theo tôi tìm hiểu, tại Điếu 112, LDN 2014 có quy định: Số cổ phần chưa thanh toán nói trên được coi là cổ phần chưa bán và Hội đồng quản trị được quyền bán. Như vậy tôi vẫn chưa hiểu rõ về quy định này. Tôi không biết số cổ phần mà E chưa thanh toán thì HĐQT có được chào bán cho các cổ đông sáng lập còn lại không? Nếu được thì bán theo hình thức nào? Nếu không được thì được bán cho ai, theo hình thức nào. Trân trọng cảm ơn!

Trả lời tư vấn: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn tới công ty Luật Minh Gia, với trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Theo quy định của Luật doanh nghiệp năm 2014 thanh toán cổ phần đã đăng ký mua khi đăng ký doanh nghiệp. Cụ thể:

Điều 112. Thanh toán cổ phần đã đăng ký mua khi đăng ký doanh nghiệp

1. Các cổ đông phải thanh toán đủ số cổ phần đã đăng ký mua trong thời hạn 90 ngày, kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, trừ trường hợp Điều lệ công ty hoặc hợp đồng đăng ký mua cổ phần quy định một thời hạn khác ngắn hơn. Hội đồng quản trị chịu trách nhiệm giám sát, đôn đốc thanh toán đủ và đúng hạn các cổ phần các cổ đông đã đăng ký mua.

2. Trong thời hạn từ ngày công ty được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp đến ngày cuối cùng phải thanh toán đủ số cổ phần đã đăng ký mua quy định tại khoản 1 Điều này, số phiếu biểu quyết của các cổ đông được tính theo số cổ phần phổ thông đã được đăng ký mua, trừ trường hợp Điều lệ công ty có quy định khác.

3. Nếu sau thời hạn quy định tại khoản 1 Điều này có cổ đông chưa thanh toán hoặc chỉ thanh toán được một phần số cổ phần đã đăng ký mua, thì thực hiện theo quy định sau đây:

a) Cổ đông chưa thanh toán số cổ phần đã đăng ký mua sẽ đương nhiên không còn là cổ đông của công ty và không được chuyển nhượng quyền mua cổ phần đó cho người khác;

b) Cổ đông chỉ thanh toán một phần số cổ phần đã đăng ký mua sẽ có quyền biểu quyết, nhận lợi tức và các quyền khác tương ứng với số cổ phần đã thanh toán; không được chuyển nhượng quyền mua số cổ phần chưa thanh toán cho người khác;

c) Số cổ phần chưa thanh toán được coi là cổ phần chưa bán và Hội đồng quản trị được quyền bán;

d) Công ty phải đăng ký điều chỉnh vốn điều lệ bằng giá trị mệnh giá số cổ phần đã được thanh toán đủ và thay đổi cổ đông sáng lập trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày kết thúc thời hạn phải thanh toán đủ số cổ phần đã đăng ký mua theo quy định tại khoản 1 Điều này.

4. Cổ đông chưa thanh toán hoặc chưa thanh toán đủ số cổ phần đã đăng ký mua phải chịu trách nhiệm tương ứng với tổng giá trị mệnh giá cổ phần đã đăng ký mua đối với các nghĩa vụ tài chính của công ty phát sinh trong thời hạn quy định tại khoản 1 Điều này. Thành viên Hội đồng quản trị, người đại diện theo pháp luật phải chịu trách nhiệm liên đới về các thiệt hại phát sinh do không thực hiện hoặc không thực hiện đúng quy định tại khoản 1 và điểm d khoản 3 Điều này.

Như vậy, trong trường hợp của công ty thì khi hết thời hạn 90 ngày cổ đông E chưa thanh toán hết số cổ phần đăng ký mua thì Hội đồng quản trị có quyền bán số cổ phần còn lại cho các cổ đông khác của công ty, tức có thể chào bán cho các cổ đông sáng lập còn lại theo hình thức chào bán cổ phần cho các cổ đông hiện hữu và các cổ đông có thể đăng ký mua theo quy định tại Điều 122 Luật này.

Điều 122. Chào bán cổ phần

1. Chào bán cổ phần là việc công ty tăng thêm số lượng cổ phần được quyền chào bán và bán các cổ phần đó trong quá trình hoạt động để tăng vốn điều lệ.

2. Chào bán cổ phần có thể thực hiện theo một trong các hình thức sau đây:

a) Chào bán cho các cổ đông hiện hữu;

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Quy định về chào bán cổ phần của cổ đông chưa thanh toán đủ số cổ phần đăng ký mua?. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

Gọi ngay