Hỏi đáp luật Doanh nghiệp

  • Mất giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp phải làm thế nào?

    • 02/12/2020
    • Luật sư Nguyễn Mạnh Tuấn
    • Nhằm thể hiện sự cho phép của cơ quan Nhà nước về việc hoạt động của các doanh nghiệp, Giấy chứng nhận dăng ký doanh nghiệp là văn bản pháp lý thể hiện doanh nghiệp được thành lập một cách hợp pháp và được bảo hộ. Vì vậy, bảo quản giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp là nhiệm vụ của mỗi doanh nghiệp để bảo đảm các quyền lợi của mình.

    1. Luật sư tư vấn Luật Doanh nghiệp

    Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp là văn bản hoặc bản điện tử mà Cơ quan đăng ký kinh doanh cấp cho doanh nghiệp ghi lại những thông tin về đăng ký doanh nghiệp. Trên giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp bao gồm: Tên doanh nghiệp, mã số doanh nghiệp; Địa chỉ trụ sở doanh nghiệp; Thông tin của người đại diên pháp luật doanh nghiệp; Vốn điều lệ; Mã số doanh nghiệp.

    Đây là Văn bản do Cơ quan đăng ký kinh doanh chịu trách nhiệm cấp cho doanh nghiệp nhằm mục đích quản lý và bảo hộ quyền sở hữu tên doanh nghiệp tại Việt Nam. Nhiều trường hợp khi doanh nghiệp tiến hành kí kết các hợp đồng, giao địch, bên đối tác sẽ yêu cầu phải đưa ra được giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp.

    Nếu giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp bị mất mát, hư hỏng, quý doanh nghiệp cần làm thủ tục cấp lại để đảm bảo các quyền lợi của mình. Khi tiến hành thủ tục này doanh nghiệp còn gặp khó khăn, vướng mắc hay có nhu cầu sử dụng dịch vụ, hãy gửi yêu cầu về Email tư vấn hoặc liên hệ Tổng đài 1900.6169 để được Luật sư, Chuyên viên của chúng tôi giải đáp cụ thể.

    2. Tư vấn xin cấp lại giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp bị mất

    Câu hỏi: Thưa Luật sư, Công ty em hoạt động trong lĩnh vực xây dựng. Công ty vừa bị mất giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp công ty cổ phần. Công ty em muốn xin cấp lại giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp và muốn hoạt động thêm về lĩnh vực Thương mại và tư vấn thiết kế.Vậy công ty em phải làm những gì.Em chân thành cảm ơn

    Trả lời: Chào bạn,cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Gia. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

    -Trường hợp của bạn bạn cần tiến hành thủ tục xin cấp lại giấy phép đăng ký kinh doanh theo quy định dưới đây:

    Căn cứ Điều 58 Nghị định 78/2015/NĐ-CP:

    "Điều 58. Cấp lại Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp

    1. Trường hợp doanh nghiệp có nhu cầu cấp lại Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp do bị mất, cháy, rách, nát hoặc bị tiêu hủy dưới hình thức khác, doanh nghiệp gửi Giấy đề nghị cấp lại Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp đến Phòng Đăng ký kinh doanh nơi đã cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp cho doanh nghiệp.

    Phòng Đăng ký kinh doanh nhận Giấy đề nghị cấp lại Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp và xem xét cấp lại Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp trong thời hạn 03 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được Giấy đề nghị cấp lại Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp.

    2. Trường hợp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp được cấp không đúng hồ sơ, trình tự, thủ tục theo quy định, Phòng Đăng ký kinh doanh gửi thông báo yêu cầu doanh nghiệp hoàn chỉnh và nộp hồ sơ hợp lệ theo quy định trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày gửi thông báo để được xem xét cấp lại Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp. Phòng Đăng ký kinh doanh thực hiện cấp lại Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp trong thời hạn 03 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ của doanh nghiệp.

    3. Trường hợp thông tin kê khai trong hồ sơ đăng ký doanh nghiệp là không trung thực, không chính xác thì Phòng Đăng ký kinh doanh thông báo cho cơ quan nhà nước có thẩm quyền để xử lý theo quy định của pháp luật. Sau khi có quyết định xử lý vi phạm của cơ quan nhà nước có thẩm quyền, Phòng Đăng ký kinh doanh yêu cầu doanh nghiệp làm lại hồ sơ để cấp lại Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp và thực hiện cấp lại Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp trong thời hạn 03 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ của doanh nghiệp.

    4. Trường hợp doanh nghiệp đã được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp mới thì Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp của các lần trước đó không còn hiệu lực."

    -Vấn đề thứ 2 bạn muốn đăng ký thêm ngành nghề kinh doanh 

    Căn cứ Điều 49 Nghị định 78/2015/NĐ-CP:

    "Điều 49. Thông báo bổ sung, thay đổi ngành, nghề kinh doanh

    1. Trường hợp bổ sung, thay đổi ngành, nghề kinh doanh, doanh nghiệp gửi Thông báo đến Phòng Đăng ký kinh doanh nơi doanh nghiệp đã đăng ký. Nội dung Thông báo bao gồm:

    a) Tên, mã số doanh nghiệp, mã số thuế hoặc số Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh (trường hợp doanh nghiệp chưa có mã số doanh nghiệp, mã số thuế);

    b) Ngành, nghề đăng ký bổ sung hoặc thay đổi;

    c) Họ, tên, chữ ký của người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp,

    Kèm theo Thông báo phải có Quyết định và bản sao hợp lệ biên bản họp của Hội đồng thành viên đối với công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên, của Đại hội đồng cổ đông đối với công ty cổ phần và của các thành viên hợp danh đối với công ty hợp danh; quyết định của chủ sở hữu công ty đối với công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên về việc bổ sung, thay đổi ngành, nghề kinh doanh. Quyết định, biên bản họp phải ghi rõ những nội dung được thay đổi trong Điều lệ công ty.

    2. Khi nhận Thông báo, Phòng Đăng ký kinh doanh trao Giấy biên nhận, kiểm tra tính hợp lệ của hồ sơ, bổ sung, thay đổi thông tin về ngành, nghề kinh doanh của doanh nghiệp trong Cơ sở dữ liệu quốc gia về đăng ký doanh nghiệp. Trường hợp doanh nghiệp có nhu cầu, Phòng Đăng ký kinh doanh cấp Giấy xác nhận về việc thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp cho doanh nghiệp.

    3. Trường hợp hồ sơ thông báo bổ sung, thay đổi ngành, nghề kinh doanh không hợp lệ, Phòng Đăng ký kinh doanh thông báo doanh nghiệp sửa đổi, bổ sung hồ sơ trong thời hạn 03 ngày làm việc.

    4. Doanh nghiệp có trách nhiệm thông báo thay đổi, bổ sung ngành, nghề kinh doanh với Phòng Đăng ký kinh doanh trong thời hạn 10 ngày làm việc kể từ ngày có thay đổi. Trường hợp có thay đổi mà doanh nghiệp không thông báo thì sẽ bị xử phạt theo quy định của pháp luật về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế hoạch và đầu tư.

Bài viết nổi bật
 Gửi yêu cầu tư vấn