LS Nguyễn Mạnh Tuấn

Luật sư tư vấn về việc góp vốn vào công ty

Cập nhật thông tin hỏi tư vấn về trường hợp góp vốn vào công ty TNHH một thành viên đang hoạt động và các quy định liên quan, cụ thể như sau:

thuc-hien-gop-von-vao-cong-ty-jpg-27112014035531-U16.jpg
Quy định pháp luật về Góp vốn vào công ty

Nội dung đề nghị tư vấn: Chào các anh/chị tổ tư vấn Công ty Luật Minh Gia! Tôi muốn hỏi trường hợp của tôi như sau:

Hiện nay có một người bạn là giám đốc công công ty TNHH một thành viên đề nghị tôi góp vốn là tiền mặt vào công ty của anh ta.

Tôi xin được hỏi một số vấn đề sau:

- Điều kiện và thủ tục để hai bên thỏa thuận góp vốn?

- Có điều khoản nào đảm bảo cho tôi có thể góp vốn có thời hạn nhất định rồi sau đó rút 100% vốn ra được không?

- Trong trường hợp tranh chấp xẩy ra trong quá trình thực hiện hợp đồng góp vốn thì tôi cần phải làm gi?

Xin chân thành cảm ơn từ sự giúp đỡ của luật sư.

Người gửi: Họ tên: Đàm Đ D; Email: ...daid@gmail.com; Điện thoại: 093600...

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Thứ nhất, theo quy định của luật doanh nghiệp, công ty TNHH một thành viên muốn tăng vốn điều lệ bằng hình thức huy động vốn góp của người khác thì bắt buộc phải chuyển đổi loại hình doanh nghiệp, cụ thể tại Điều 76 LDN 2005:

Điều 76. Tăng, giảm vốn điều lệ

1. Công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên không được giảm vốn điều lệ.

2. Công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên tăng vốn điều lệ bằng việc chủ sở hữu công ty đầu tư thêm hoặc huy động thêm vốn góp của người khác.

Chủ sở hữu quyết định hình thức tăng và mức tăng vốn điều lệ. Trường hợp tăng vốn điều lệ bằng việc huy động thêm phần vốn góp của người khác, công ty phải đăng ký chuyển đổi thành công ty trách nhiệm hai thành viên trở lên trong thời hạn mười lăm ngày, kể từ ngày thành viên mới cam kết góp vốn vào công ty.

- Hồ sơ đăng kư chuyển đổi bo gồm:

1. Giấy đề nghị chuyển đổi doanh nghiệp

2. Điều lệ công ty chuyển đổi (Điều lệ công ty TNHH hai thành viên trở lên)

3. Danh sách thành viên

4. Bản sao chứng minh nhân dân hoặc hộ chiếu

5. Quyết định của chủ sở hữu công ty về việc huy động vốn góp

6. Bản gốc giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp

Mặt khác, để góp vốn vào công ty TNHH, bạn phải đáp ứng được điều kiện quy định tại khoản 4 Điều 13 LDN 2005:

“4. Tổ chức, cá nhân sau đây không được mua cổ phần của công ty cổ phần, góp vốn vào công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty hợp danh theo quy định của Luật này:

a) Cơ quan nhà nước, đơn vị lực lượng vũ trang nhân dân Việt Nam sử dụng tài sản nhà nước góp vốn vào doanh nghiệp để thu lợi riêng cho cơ quan, đơn vị mình;

b) Các đối tượng không được góp vốn vào doanh nghiệp theo quy định của pháp luật về cán bộ, công chức.”

Như vậy, nếu không thuộc trường hợp không được góp vốn vào doanh nghiệp thì bạn có thể góp vốn vào công ty TNHH trên.

Thứ hai, trong công ty TNHH hai thành viên trở lên, thành viên công ty có nghĩa vụ “1. Góp đủ, đúng hạn số vốn đã cam kết và chịu trách nhiệm về các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác của công ty trong phạm vi số vốn đã cam kết góp vào công ty; không được rút vốn đã góp ra khỏi công ty dưới mọi hình thức, trừ trường hợp quy định tại các điều 43, 44, 45 và 60 của Luật này.”

Theo đó, chỉ những trường hợp nào thuộc quy định tại Điều 43, 45, 60 của LDN 2005 thì mới có thể rút vốn khỏi công ty TNHH hai thành viên trở lên.

Trong quá trình góp vốn, nếu xảy ra tranh chấp thì tùy từng loại tranh chấp mà có những hướng giải quyết tranh chấp khác nhau.

Nếu còn vấn đề nào chưa rõ, bạn có thể gửi email đến công ty chúng tôi hoặc liên hệ trực tiếp qua tổng đài 1900.6169 để được hỗ trợ kịp thời.

Chúc bạn thành công!

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Luật sư tư vấn về việc góp vốn vào công ty. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ luật sư tư vấn luật Doanh nghiệp trực tuyến để được giải đáp.

 

Trân trọng.

P. Luật sư tư vấn - Công ty Luật Minh Gia

Để giải quyết nhanh nhất vấn đề của bạn, hãy liên hệ

Liên hệ tư vấn