Luật gia Nguyễn Nhung

Hộ kinh doanh cá thể có được sử dụng con dấu không?

Theo cổng thông tin điện tử quốc gia về đăng ký doanh nghiệp, số lượng doanh nghiệp đăng ký kinh doanh trong những năm gần đây đang có xu hướng gia tăng mạnh, cùng với đó là doanh nghiệp quay lại hoạt động cũng đang có dấu hiệu tương đối tốt. Tuy nhiên, bên cạnh những doanh nghiệp lớn cũng có hàng nghìn, hàng triệu hộ kinh doanh nhỏ lẻ đã và đang hoạt động trên lãnh thổ Việt Nam.

1. Luật sư tư vấn.

Hộ kinh doanh là một trong những động lực thúc đẩy tinh thần kinh doanh và phát triển kinh tế thị trường. Với rào cản tham gia thị trường thấp hơn đáng kể so với rào cản của khu vực doanh nghiệp, hộ kinh doanh có thể là bước trung gian tốt hơn để các cá thể khởi nghiệp vững chắc, đặc biệt là ở những ngành, lĩnh vực kinh doanh truyền thống. Thực tế cho thấy, hộ kinh doanh là mô hình khởi sự kinh doanh phổ biến ở Việt Nam nhờ vào sự đơn giản về thủ tục gia nhập thị trường, ít ràng buộc về tổ chức quản lý, phù hợp với nhiều thành phần, lứa tuổi, vùng miền và không quá đòi hỏi cao về năng lực tài chính, chi phí vốn thấp. Nếu bạn đang  có thắc mắc và cần sự trợ giúp đội ngũ luật sư, đừng ngần ngại hãy gửi câu hỏi cho chúng tôi hoặc liên lạc theo hotline 1900.6169 để được hỗ trợ các vấn đề pháp lý như:

- Điều kiện, trình tự, thủ tục đăng ký hộ kinh doanh cá thể.

- Giải đáp thắc mắc hộ kinh doanh cá  thể có tư cách pháp nhân hay không?

- Trình tự, thủ tục chuyển đổi hộ kinh doanh thành công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty cổ phần.

Bên cạnh đó, chúng tôi xin gửi đến bạn tình huống cụ thể dưới đây để bạn có thể tham khảo và đưa ra hướng giải quyết phù hợp nhất.

2. Hộ kinh doanh cá thể có được sử dụng con dấu không?

Câu hỏi: Xin chào luật sư, Tôi có các vấn đề như sau.Tôi là hộ kinh doanh cá thể,tôi muốn khắc con dấu vuông hoặc một con dấu hình logo của hộ kinh doanh của tôi,với mục đích khi kí hợp đồng hoặc xuất hoá đơn cửa tiệm,đóng lên chữ ký quảng bá thương hiệu cửa tiệm.

Vậy tôi có vi phạm pháp luật không. Và theo luật mới về con dấu, hộ kinh doanh của tôi muốn trình con dấu đại diện cho hộ,thì được không, nếu được thì trình con dấu đó ở đâu. Về con dấu logo của hộ chúng tôi,khi đóng trên chữ ký hoá đơn vậy có vi phạm pháp luật không?

Xin quý luật sư tư vấn giúp,chân thành cảm ơn!

Hộ kinh doanh cá thể có được sử dụng con dấu không?

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi yêu cầu tư vấn đến Công ty Luật Minh gia, trường hợp này chúng tôi xin tư vấn như sau:

Căn cứ tại Điều 1 Nghị định số: 58/2001/NĐ – CP về quản lý và sử dụng con dấu, con dấu được sử dụng trong các cơ quan nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức xã hội - nghề nghiệp, hội quần chúng, tổ chức kinh tế, đơn vị vũ trang, cơ quan, tổ chức nước ngoài tại Việt Nam và một số chức danh nhà nước, cụ thể như sau:

Điều 1. Con dấu được sử dụng trong các cơ quan nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức xã hội - nghề nghiệp, hội quần chúng, tổ chức kinh tế, đơn vị vũ trang, cơ quan, tổ chức nước ngoài hoạt động tại Việt Nam (dưới đây gọi tắt là cơ quan, tổ chức) và một số chức danh nhà nước. Con dấu thể hiện vị trí pháp lý và khẳng định giá trị pháp lý đối với các văn bản, giấy tờ của các cơ quan, tổ chức và các chức danh nhà nước. Con dấu được quản lý theo quy định của Nghị định này.

Căn cứ theo khoản 1 Điều 49 Nghị định số: 43/2010/NĐ – CP về đăng ký doanh nghiệp hộ kinh doanh không được quyền làm và sử dụng con dấu, vì vậy khi hộ kinh doanh của bạn khắc con dấu và sử dụng với mục đích kí hợp đồng (phần bên ký và đóng dấu) hoặc xuất hóa đơn (tại phần người bán hàng) và sử dụng như dấu pháp nhân (dấu tròn do Công an QLTTHC&ATXH cấp) là vi phạm pháp luật.

Điều 49. Hộ kinh doanh
1. Hộ kinh doanh do một cá nhân là công dân Việt Nam hoặc một nhóm người hoặc một hộ gia đình làm chủ, chỉ được đăng ký kinh doanh tại một địa điểm, sử dụng không quá mười lao động, không có con dấu và chịu trách nhiệm bằng toàn bộ tài sản của mình đối với hoạt động kinh doanh.

Do vậy, trong trường hợp này bạn chỉ có thể sử dụng dấu vuông, dấu chữ ký, dấu logo thay nhằm mục đích cung cấp thông tin và thay thế phần thông tin doanh nghiệp (Địa chỉ, mã số thuế, số ĐKKD...) chứ không nên sử dụng như dấu pháp nhân theo quy định. Và với mục đích này thì hộ kinh doanh cá thể của bạn không phải trình báo và đăng ký sử dụng con dấu.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Hộ kinh doanh cá thể có được sử dụng con dấu không?. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn liên hệ bộ phận luật sư tư vấn luật doanh nghiệp trực tuyến để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

Để giải quyết nhanh nhất vấn đề của bạn, hãy liên hệ

Liên hệ tư vấn