Nông Hồng Nhung

Hộ gia đình có được tự rang và xay cà phê do mình trồng để bán không?

Hộ gia đình trồng cà phê sau khi thu hoạch muốn tự rang và xay cà phê để bán có được không? Có cần thành lập doanh nghiệp hoặc hộ kinh doanh không? Hồ sơ thành lập doanh nghiệp hoặc hộ kinh doanh như thế nào theo quy định của pháp luật hiện hành? Luật Minh Gia tư vấn như sau:

Nội dung tư vấn: Xin chào Luật sư Minh Gia! Luật sư Minh Gia xin tư vấn cho mình vấn đề sau với nhé. Gia đình chúng tôi có trồng cà phê, giá cà phê thu hoạch thì giá cả bấp bênh, không ổn định nên ba má chúng tôi kinh tế cũng khó khăn vì vậy anh em chúng tôi thấy vậy có ý định rang xay cà phê và buôn bán các thành phẩm đó một phần giúp đỡ ba má và chúng tôi có thêm 1 ít thu nhập.

Vì vậy xin hỏi luật sư rằng  nếu gia đình chúng tôi trồng và rang cà phê ngoài Tp.Buôn Ma Thuật và chuyển vào Tp.Hồ Chí Minh (mở cửa hàng bán các sản phẩm đó) thì gia đình chúng tôi cần phải đăng ký những thủ tục gì? Xin luật sư xem tư vấn giùm tôi với nhé. Trân trọng.

Trả lời tư vấn: Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Căn cứ thông tin bạn đã cung cấp, trường hợp bạn muốn mở cửa hàng kinh doanh thì trước tiên bạn phải làm thủ tục đăng ký kinh doanh dưới hình thức thành lập doanh nghiệp hoặc hộ kinh doanh cá thể theo quy định của Luật Doanh nghiệp 2014 và văn bản hướng dẫn thi hành luật doanh nghiệp.

Trường hợp bạn thành lập doanh nghiệp thì căn cứ vào loại hình doanh nghiệp bạn lựa chọn, hồ sơ đăng ký thành lập sẽ khác nhau theo các quy định tại Điều 21, Điều 22, Điều 23 Nghị định 78/2015/NĐ-CP:

"Điều 21. Hồ sơ đăng ký doanh nghiệp đối với doanh nghiệp tư nhân

1. Giấy đề nghị đăng ký doanh nghiệp.

2. Bản sao hợp lệ của một trong các giấy tờ chứng thực cá nhân của chủ doanh nghiệp tư nhân quy định tại Điều 10 Nghị định này.”

Điều 22. Hồ sơ đăng ký doanh nghiệp đối với công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên, công ty cổ phần và công ty hợp danh

1. Giấy đề nghị đăng ký doanh nghiệp.

2. Điều lệ công ty.

3. Danh sách thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên, công ty hợp danh, danh sách cổ đông sáng lập và cổ đông là nhà đầu tư nước ngoài đối với công ty cổ phần. Danh sách người đại diện theo ủy quyền đối với cổ đông nước ngoài là tổ chức.

4. Bản sao hợp lệ các giấy tờ sau đây:

a) Một trong các giấy tờ chứng thực cá nhân quy định tại Điều 10 Nghị định này đối với trường hợp người thành lập doanh nghiệp là cá nhân;

b) Quyết định thành lập hoặc Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp hoặc giấy tờ tương đương khác, một trong các giấy tờ chứng thực cá nhân quy định tại Điều 10 Nghị định này của người đại diện theo ủy quyền và văn bản ủy quyền tương ứng đối với trường hợp người thành lập doanh nghiệp là tổ chức;

c) Giấy chứng nhận đăng ký đầu tư đối với trường hợp doanh nghiệp được thành lập hoặc tham gia thành lập bởi nhà đầu tư nước ngoài hoặc tổ chức kinh tế có vốn đầu tư nước ngoài theo quy định tại Luật Đầu tư và các văn bản hướng dẫn thi hành.”

Điều 23. Hồ sơ đăng ký doanh nghiệp đối với công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên

1. Giấy đề nghị đăng ký doanh nghiệp.

2. Điều lệ công ty.

3. Bản sao hợp lệ một trong các giấy tờ chứng thực cá nhân quy định tại Điều 10 Nghị định này của người đại diện theo ủy quyền đối với công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên được tổ chức quản lý theo quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 78 Luật Doanh nghiệp.

Danh sách người đại diện theo ủy quyền và bản sao hợp lệ một trong các giấy tờ chứng thực cá nhân quy định tại Điều 10 Nghị định này của từng đại diện theo ủy quyền đối với công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên được tổ chức quản lý theo quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều 78 Luật Doanh nghiệp.

4. Bản sao hợp lệ các giấy tờ sau đây:

a) Một trong các giấy tờ chứng thực cá nhân quy định tại Điều 10 Nghị định này của chủ sở hữu công ty đối với trường hợp chủ sở hữu công ty là cá nhân;

b) Quyết định thành lập hoặc Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp hoặc giấy tờ tương đương khác, Điều lệ hoặc tài liệu tương đương khác của chủ sở hữu công ty đối với trường hợp chủ sở hữu công ty là tổ chức (trừ trường hợp chủ sở hữu công ty là Nhà nước);

c) Giấy chứng nhận đăng ký đầu tư đối với trường hợp doanh nghiệp được thành lập bởi nhà đầu tư nước ngoài hoặc tổ chức kinh tế có vốn đầu tư nước ngoài theo quy định tại Luật Đầu tư và các văn bản hướng dẫn thi hành.

5. Văn bản ủy quyền của chủ sở hữu cho người được ủy quyền đối với trường hợp chủ sở hữu công ty là tổ chức.”

Trường hợp bạn thành lập hộ kinh doanh để kinh doanh các sản phẩm của gia đình thì bạn phải đăng ký hộ kinh doanh theo quy định tại Điều 71 Nghị định 78/2015/NĐ-CP:

“Điều 71. Hồ sơ, trình tự, thủ tục đăng ký hộ kinh doanh

1. Cá nhân, nhóm cá nhân hoặc người đại diện hộ gia đình gửi Giấy đề nghị đăng ký hộ kinh doanh đến cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện nơi đặt địa điểm kinh doanh. Nội dung Giấy đề nghị đăng ký hộ kinh doanh gồm:

a) Tên hộ kinh doanh, địa chỉ địa điểm kinh doanh; số điện thoại, số fax, thư điện tử (nếu có);

b) Ngành, nghề kinh doanh;

c) Số vốn kinh doanh;

d) Số lao động;

đ) Họ, tên, chữ ký, địa chỉ nơi cư trú, số và ngày cấp Thẻ căn cước công dân hoặc Chứng minh nhân dân hoặc Hộ chiếu còn hiệu lực của các cá nhân thành lập hộ kinh doanh đối với hộ kinh doanh do nhóm cá nhân thành lập, của cá nhân đối với hộ kinh doanh do cá nhân thành lập hoặc đại diện hộ gia đình đối với trường hợp hộ kinh doanh do hộ gia đình thành lập.

Kèm theo Giấy đề nghị đăng ký hộ kinh doanh phải có bản sao hợp lệ Thẻ căn cước công dân hoặc Chứng minh nhân dân hoặc Hộ chiếu còn hiệu lực của các cá nhân tham gia hộ kinh doanh hoặc người đại diện hộ gia đình và bản sao hợp lệ biên bản họp nhóm cá nhân về việc thành lập hộ kinh doanh đối với trường hợp hộ kinh doanh do một nhóm cá nhân thành lập.

...”

Đối với ngành nghề kinh doanh bạn có thể tham khảo Quyết định 27/2018/QĐ-TTg để lựa chọn ngành nghề kinh doanh phù hợp với ngành nghề mà bạn muốn kinh doanh.

Mặt khác, sản phẩm bạn kinh doanh không thuộc các ngành nghề kinh doanh có điều kiện theo quy định tại Phụ lục 04 Luật Đầu tư 2014. Do đó, sau khi thành lập doanh nghiệp hoặc hộ kinh doanh theo quy định của pháp luật, bạn có thể tiến hành kinh doanh các sản phẩm cà phê do bạn tự sản xuất, chế biến.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

Trân trọng 

Phòng Luật sư tư vấn Luật Doanh nghiệp - Công ty Luật Minh Gia.

Hotline: 1900.6169